หัวข้อ: อยากไปทำงานต่างประเทศ แต่ไม่ได้เกณฑ์ทหาร จะไปได้หรือเปล่า....

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

อยากไปทำงานต่างประเทศ แต่ไม่ได้เกณฑ์ทหาร จะไปได้หรือเปล่า....

อยากไปทำงานต่างประเทศ แต่ไม่ได้เกณฑ์ทหาร จะไปได้หรือเปล่า....

กับคำถามที่ว่า

ผมลูกผู้ชาย คือตอนตอนนั้นผมก็วัยรุ่น เรียนก็ไม่จบ
    แล้วเสือกมีลูกมีเมียตั้งแต่ 20 ก็เลยต้องหนี
    ก่อนหน้านั้นก็ไม่มีความรู้เรื่องทหารเลย ไม่ได้ไปรับ ส.ด.9 ด้วย

นึกว่าพออายุ 21 ถึงไปทีเดียว แต่พออายุ 21 ทำไงล่ะ ก็ปล่อยเลยตามเลยไปก่อน

จนสุดท้ายอยากไปทำงานต่างประเทศ เพื่อหาเงินมาเลี้ยงครอบครัว แล้วผมจะไปขอวีซ่าเพื่อทำงานต่างประเทศได้ไหมครับ

คำตอบก็คือ ไม่ได้ มีคดีติดตัว คดีหนีทหาร

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหาร
    อ้าย ๆ แบบนั้นบ่แม่นหนีทหารครับ ถ้ายังบ่ทันได้ไปลงบัญชีทหารกองเกิน หรือ ไปรับ ใบสำคัญ (แบบ สด.9) กะซิบ่มีซื่อครับในบัญชีครับผม แต่ติดอยู่ว่าตอนไปนอกอายุยังบ่ถึง 21 กะขอพาสปอตได่ แต่ถ้าอายุเกินแล้ว เขากะสิขอเบิ่งหลักฐานการผ่านการเกณฑ์ทหารครับผม

Tags for this Thread