วิธีย่อภาพ จากโปรแกรม Prish Resize ใน Windows 7สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน
กระทู้นี้เป็นอีกกระทู้หนึ่งที่ดีเจเต็ม จะมาแนะนำโปรแกรมดีๆ มีคุณภาพ
และจำเป็นในการย่อรูปภาพสำหรับนำมาโพสในเว็บต่างๆครับ
ชื่อโปรแกรม PrishResize มีขนาดไฟล์ 2.23 MB
เหมาะสำหรับผู้ใช้ Windows 7 /32bit (ผมยังบ่เคยติดตั้งในWindows XP)
หากสนใจ
ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ

ดาวน์โหลดเสร็จแล้วก็มาติดตั้งครับ ติดตั้งเสร็จแล้วจะมองบ่เห็นตัวโปรแกรมดอกครับ
ขั้นตอนการใช้งานกะง่ายๆครับ เข้าไปหม่องที่เฮาเก็บภาพไว้ครับ เช่น My Pictures
เสร็จแล้วก็คลิกเลือกรูปภาพที่เฮาต้องการจะย่อครับ
สามารถย่อได้ทีละหลายๆภาพในครั้งเดียวครับ ตั้งแต่หนึ่งภาพขึ้นไป จนฮอดสิใด๋พู้นละครับ
:l-
มาเบิ่งภาพวิธีการใช้งานกันครับ

วิธีย่อภาพ จากโปรแกรม Prish Resize ใน Windows 7

ภาพที่1 ในตัวอย่างนี้เลือกย่อทั้งหมดครับ หากอยากจะย่อเป็นบางภาพก็ให้คลิก Ctrlค้างไว้ แล้วคลิกภาพที่เฮาต้องการย่อ

วิธีย่อภาพ จากโปรแกรม Prish Resize ใน Windows 7

ภาพที่2 คลิกขวาที่ภาพใด๋ก็ได้ครับ

เอาละเนาะครับ พ้อกันใหม่ ป้ายหน้าครับ ปู้นๆๆ วิธีย่อภาพ จากโปรแกรม Prish Resize ใน Windows 7 วิธีย่อภาพ จากโปรแกรม Prish Resize ใน Windows 7 ขอบคุณคร๊าบบบ