หัวข้อ: อยากเรียนกีตาร์ครับ หาอาจารย์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

อยากเรียนกีตาร์ครับ หาอาจารย์

อยากเรียนกีตาร์ อยากหาอาจารย์ที่เล่นทางแบบประถมบันเทิงศิลป์ หรือหนูภารวิเศษศิลป์ มีบ่คับที่รับสอน แบบหมอลำซิ่งน่ะคับ ไม่ไช่แบบหมอลำเด่นชัย จีรพันธ์ นะคับ แบบประถมบันเทิงศิลป์ ระเบียบวาทะศิลป์ ผมเรียน ม.4คับ ยังเล่นไม่เป็นเลย ไม่มีพื้นฐานอะไรเลยครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวoffit
    อยากเล่นกีร์ต้าเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่มีพื้นฐาน เคยลองๆฝึกกับพี่อาทิตย์เดียวยังจับคอร์ดไม่เป็นเลย555555 ใครมีวิธีที่ทำให้เรียนรู้ใวๆบ้างครับ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    แบบลำซิ่ง คือแบบโซโล่ เดี่ยวพิณประกอบลำเบาะครับ หรือ soloแกะตามเพลงตลาด หรือคอร์ดหมอลำชนิดต่างๆ คอร์ดลำเพลินเมเจอร์ ไมเนอร์ คอร์ดลำเดินประยุกษ์ต่างๆ เทคนิคการหลบเสียงเวลาเล่นกับดนตรีชิ้นอื่นๆ เทคนิคการคอรัส โอ๊ยหลายอย่างครับ ต้องหาเวลาเข้าไปศึกษาในสถานที่ที่เพิ่นแสดงครับ แต่กะบ่แน่ว่าเพิ่นสิมีเวลาฝึกให้บ่ คั่นอยู่กรุงเทพ แนะนำไปหา อ แก่น พลาญชัย ที่ อิสานตะวันแดง ก่อนถึงสี่แยกคลองตัน เวลา 19.00 เป็นต้นไป ต่างไปเที่ยว...คั่นมีเทคนิคดีๆสินำมาฝากต้อนที่บ้านมหาเฮาครับ ตอนนี้กำลังหาเวลานักดนตรีแต่ละคนมาโชว์ฝีมือให้เบิ่ง ถ่าจักคราวเด้อ:l-:l-

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=ZtemZYDb6C0
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวข้าวจี่; 12-06-2010 at 22:27. เหตุผล: เพิ่มวีดีโอ

Jcomp
    Guest
    การเล่นกีตาร์ทุกรูปแบบ กะมีพื้นฐานมาจาก สเกล ลองหาแท็ปมาอ่านเบิ่งครับ ถ้าสิเล่นแนวได๋ทางได๋ ถ้าเฮาฮู้เรื่อง ทฤษฏีของมัน แล้วเฮาค่อยใส่สำเนียง ใส่สไตน์ของเฮาลงไปครับ ที่แรกผมกะเล่นแต่เพื่อชีวิต เล่นไปเล่นมา หมอลำรับประทานครับ เล่นกีตาร์เถื่อได๋ เข้าลูกทุ่ง หมอลำสู่เถื่อเลย กีตาร์กะคือพิณนี่ละคัรบ แค่เฟซ มันหลายกว่าแค่นั้นเอง ฝึก มีเวลาให้มันหลาย ๆ ครับ โชคดีครับ ยินดีให้คำแนะนำเด้อคับ กะเล่นบ่อเก่งปานได๋ดอก เป็นกำลังใจให้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    ผมว่าการเล่นกีต้าร์แบบหมอลำ นิ้วก้อยสำคัญแฮงครับ แต่ในคลิปเพิ่นบ่ใช้นิ้วก้อยแต่สามารถเล่นได้สุดยอดครับ ขอบคุณหลายครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    เล่นเป็นแต่กีต้าร์ธรรมดา หมอลำเล่นบ่เป็น
    จั๋งซี่ได้บ้ออ้าย

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    อยากเล่นแนวหมอลำคือกันครับ แต่นึกเมโลดี้บ่ได้ อาจเป็นเพราะบ่ถนัดแนวดนตรีทางอิสานตอนเหนือ ฟังแต่กันตรึม 555+ ลองแกะ ซาวด์เมโลดี้ เพลงสาวลำซิ่ง ของซูซูเบิ่งแล้ว กะพอฟังได้อยู่ครับ(อิอิ ย่องเจ้าของ) ท่านได๋มีวิชาดีมาบอกแหน่เด้อ อยากหัดเล่นพิณ เล่นซอ เล่น โหวต คือกัน ตอนนี้ยังแบ่งเวลาบ่ทันได้ ความอยากจังแม่นหลายคัก...
    ปกติเล่นเพื่อชีวิตออก แนว โฟร์ค-บลูส์ และ คันทรี่ มักครับ.....

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    เคยหัดยุตะตอนเรียนยุ ม.3 แต่บ่เป็นเจ็บมือหลายย่านเล็บบ่งาม ฮอดสุมื้อนี้เล็บยังเบี้ยวยุเลยค่ะ
    อาจารย์บ่าวข้าวจี่..
    ขนาดมั่วเด้นิ... ม่วนค่ะ..