หัวข้อ: ต้น สาละ...ต้นไม้ในพุทธประวัติ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กาฬสินธุ์ถิ่นไดโน

ต้น สาละ...ต้นไม้ในพุทธประวัติ

ต้น สาละ...ต้นไม้ในพุทธประวัติ

ต้นสาละ จัดเป็น ไม้มงคล และมีชื่อทางวิทยาศาสตร์ คือ Shorea robusta Roxb.

อยู่ใน วงศ์ Dipterocarpaceae
    เป็นไม้ยืนต้น ผลัดใบ เปลือกต้นสีน้ำตาล แตกเป็นร่อง ใบเดี่ยว ออกเวียนสลับตามปลาย
    กิ่ง ปลายในแหลมโคนสอบ ขอบใบจักตื้น ๆ
    ดอกมีสี ชมพูแดงอมเหลือง กลิ่นหอม ออกเป็นช่อใหญ่ตามลำต้นใกล้โคน
    กลีบดอก มีลักษณะแข็ง เกสรตัวผู้โคนเชื่อมติดกันเป็นรูปแผ่นแบนโค้ง
    ออกดอกตลอดปี ผลกลมผิว น้ำตาล ชอบแดดกลางแจ้ง ขยายพันธ์โดยการเพาะเมล็ด

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับบทความที่ดีๆๆ นะคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์

ดอกงามคักเน๊าะจ้า
    อยากได้มาปลูกเด้
    เคยไปวัดอิหยังบุ มีหลายต้นเลย

phokin
    Guest
    หมากคือลำไยแท้ กินได้บ่คับ สิหวานบ่น้อ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ดอกสาละงามหลายๆจ้าเคยเห็นอยู่จ้า
    อยู่วัดชลประทานฯคะเจ้าปลูกไว้ตอนไป
    บวชชีกะลังออกดอกพอดี งามๆๆจ้าแต่หน่วย
    หัวกะเคยเห็นล่ะจ้า..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    โอ....เป็นต้นแบบนี่ติค่ะ ต้นสาละ หน่ะ
    หน่ยผลสาละกินได้บ่ค่ะ เป็นตากินแซบเนาะ
    ขอบคุณหลายเด้อค่ะที่เอามาไห้ได้เบิ่งได้ฮู้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ พอดีมีรูปอยู่ครับ ถ่ายจากที่ทำงานครับ ฮิฮิ

ต้นสาละ บางท่านก้อเรียกว่า ต้น ลูกปืนใหญ่ อาจเป็นที่ผลนะครับคล้ายๆ
    ลูกปินใหญ่ ฮิฮิ ไม่มีใครทราบว่าผลกินได้หรือไม่ แต่ เจ้าต้นสาละนี่ครับ
    เวลาออกดอก มักจะบานช่วงเช้า แต่ตกช่วงบ่ายแก่ๆ ดอกจะล่วงหล่น
    ครับ วันต่อวันเลย อันนี้เป็นเรื่องจริงครับ อ้ายหนุ่มเคยสัุงเกต
    ช่วงเช้าบาน พอตกบ่ายหล่นลงมาครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับ ขอแจมครับ ฮิฮิ:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อาทิตย์อุทัย
    ดอกสวยดีครับ..
    ลูกกลมๆ ใช่ผลหรือเปล่าครับ.. คล้ายลำไย เลยเน๊าะ