หัวข้อ: ภาพเก่าในอดีตบางส่วน จ.นครราชสีมา

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

ภาพเก่าในอดีตบางส่วน จ.นครราชสีมา

ภาพเก่าในอดีตบางส่วน จ.นครราชสีมา
    ตำแหน่งของเมืองโคราชสีมา ในแผนที่ของ เดอ ลา ลูแบร์ (1693)
    เมืองโคราชสีมาในแผนที่ของ ลา ลู แบร์ พ.ศ. 2236

หัวจักรรถไฟชนิดที่ใช้เดินในเส้นทาง กรุงเทพ - นครราชสีมา เป็นครั้งแรก

ถนนจอมสุรางค์ยาตร พ.ศ.2454

หนังสือ การสำรวจในประเทศสยาม โดยพระวิภาคภูวดล
    ประตูเมืองโคราชด้านเหนือ ในปีพ.ศ. 2436

ประตูชุมพล สมัยโบราณ

กำแพงเมือง และคูเมืองนครราชสีมา ในอดีต

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ขอบคุณพี่ปุ้ยจ้า เอาภาพอดีตเมืองโคราชมาให้เบิ่ง เปลี่ยนไปหลายคักเนาะ ไก่กะพึ่งเคยเห็นภาพบรรยากาศสมัยเก่าจ้า เอาสมัยใหม่มาแจมนำ

กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน

เอาบริเวณอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี(ย่าโม) ในอดีตมาแจมครับ..
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กาฬสินธุ์ถิ่นไดโน
    เคยเห็นประตู ต่าง ๆของโคราชยุครับแต่บ่เคยเห็นภาพเก่าปานนี้ ขอบคุณครับสินำมาให้ชม ต่างจากสุมื้อนิหลายครับ บ้านไกน้อยตั๋วนิ

ขอบคุณหลายๆจ้าที่หามาแบ่งปันให้ได้เบิ่งนำ......คึดฮอดเด้อจ้าเจ๊ที่รัก...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณน้องไก่/อ้ายมั่ว ที่นำภาพมาเพิ่มเติมจ้า ที่รักติ๋มคิดฮอดเช่นกันจ้า

ภาพถ่ายกำแพงคูหา

ภาพถ่ายถนนอัษฎางค์ ปี 2505

ภาพถ่ายถนนยมราช ปี2505

ภาพถ่ายถนนชุมพล

ภาพถ่ายประตูชุมพลในอดีต
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ ไม่เคยได้เห็นเลย เพราะไม่ค่อยได้ไปโคราชแบบถึงโคราช จริงๆๆ เลยค่ะ

ดูแล้วภาคภูมิใจในอดีตที่เคยรุ่งเรืองของเมืองโคราชนะคะ ขอบคุณมากค่ะที่ไปเสาะหาของดีๆๆ มาให้เบิ่งจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

Tags for this Thread