หัวข้อ: วิธีเป่าโหวด อีกวิธีครับ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

ดวงดาว The Star วิธีเป่าโหวด อีกวิธีครับ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=LBnhrQKGgnM&feature=related

วิธีเป่าโหวด อีกวิธีครับ

สวัสดีครับมื้อนี่นำวิธีการเป่าโหวดมาให้ศึกษากันครับ
    การ เป่าโหวดเพื่อให้ได้คุณภาพของเสียงที่ดี มีลักษณะ ดังนี้
    ๑. การเป่าผ่อนลม เป็นการเป่าโดยใช้ลมยาวซึ่งต้องเป่าลมออกไปไม่แรงนักหรือค่อยๆเป่าลม ออกอย่างเดียวสม่ำเสมอ การเป่าแบบนี้เป็นการเป่าเพื่อให้ได้ระดับเสียงเรียบ คงที่และเสียงยาวต่อเนื่อง
    ๒. การเป่าตัดลม เป็นการเป่าลมออกมาอย่างแรง แล้วใช้ปลายลิ้นมาอุดที่ริมฝีปาก ทำให้ลมที่เป่าออกหยุดอย่างรวดเร็ว เพื่อให้เกิดเสียงสั้น และตักเสียง ( Staccato) ซึ่งมีความจำเป็น
    จะต้องใช้ในบางช่วงของบทเพลง
    ๓. การเป่าสะบัดเสียง เป็นการเป่าลมออกหนึ่งครั้งให้ได้เสียงโหวดเป็น 2 -3 เสียง ดังสลับกัน การเป่าสะบัดเสียงจะใช้การเป่าผ่อนลม และการเป่าตัดลมมาผสมกัน การเป่าต้องใช้เสียงหนึ่งสะบัดไปอีกเสียงหนึ่งอย่างรวดเร็ว ข้อสังเกต ในการเป่าสะบัดเสียง ผู้เป่าจะต้องสะบัดข้อมือ ขณะเป่าสะบัดเสียงอย่างรวดเร็ว จึงจะทำให้การเป่าสะบัดเสียงมรความไพเราะน่าฟัง
    ๔. การเป่าอ้อนเสียง เป็นการเป่าที่ให้เสียงยาวเป็นคลื่น หรือเสียงสั่น ( Vibrato) การเป่าต้องเป่าอ้อนเสียงให้ยาว และปล่อยลมให้เป็นคลื่นออกมา โดยจะใช้มือที่จับโหวดกระดิกไปมาด้วย
    ก่อนการฝึกตามหลักการดังกล่าว ควรฝึกเป่าไล่เสียง ด้วยการใช้ข้อมือหมุนให้คล่องและแม่นยำ
    เทคนิคการเป่าโหวดมีดังนี้
    1. ใช้มือซ้ายหรือมือขวาจับโหวด โดยให้หัวแม่มืออยู่ที่ลูกที่ 1ลูก ใหญ่ นิ้วชี้อยู่ในลูกที่ 4
    2. นำหัว (ตรงขี้สูท) มาเป่า โดยเป่าลมออกให้เกิดเสียง และให้ขยับหาเสียงที่ชัดมาที่สุด
    3. ฝึกเป่าโดยการไล่เสียงจากเสียงสูงไปหาเสียงต่ำหรือ จากเสียงต่ำไปหาเสียงสูง
    4. ฝึกเป่าลมออกให้ยาวๆ
    5. ฝีกเป่าลายง่ายๆ เช่น ลายโปงลาง เต้น เป็นต้น
    สุดท้าย มีโน๊ตโหวดลายโปงลาง กับลายเต้ยโขง มาให้ผู้ที่อยากเป่าให้เป็นครับ ให้กำลังใจครับ....

[/COLOR][/B]

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pui.lab; 12-07-2010 at 09:06.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    ผมฝึกเป่าอยู่ครับ แต่บ่อได้พอ 3 นาที ตาลาย
    เหมื่อยกว่าเป่าแคนครับ มีเทคนิคจั่งใด๋
    ที่สิเป่าโหวดบ่อให้เหนื่อยบ่อครับ

Jcomp
    Guest
    เด๋วลงคิลปให้เบิ่งคัรบ เพิ่งเป่ามา

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    เป่าได้อยู่ครับแต่มันบ่เป็นเพลงแหม๋ครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวนวนคร
    หัดฟังเมโลดี้
    จนขึ้นใจเด้อครับ

สิเป่าได้เอง

ซั้นดอกว้า

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    เพิ่ม วีดีโมาให้ดูวิธีครับ.....

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    ขอบคุณหลายๆ ครับอาจารย์ เดี๋ยวผมสิหาซื่อมาลองเป่าเบิ่งอยู่ครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เป่าจนตาสวดกะบ่เป็นเพลงจักเทือ จั่งว่าสิเฮ็ดจั่งใด๋

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เขยผู้ไท
    กาฬสินธุ์ , อยุธยา
    เป่าเป็นเพลงอยู่คับแตวาใจบ่อยาว...เลยบ่ม่วน
    เฮ้ดจั่งได๋จังสิเปาแบบใจยาวๆได้น้อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    เคยเป่าอยู่จ้า บ่เป็นเพลงดอกจ้า เป่าแล้วเป็นชงวินๆ 55 ตาลาย

Tags for this Thread