ผู้ไม่รู้อยากถาม

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy

ผู้ไม่รู้อยากถาม

สวัสดีครับ
    ผมคนหนึ่งที่ติดตามผลงาน พรศักดิ์ ส่องแสง เพราะเขาเป็นนักร้องขวัญใจมวนชน
    เมื่อคืนนี้เองครับผมรอดูบอลคู่ดึก ระหว่าง แฟริกา แข่งกับ อุรุกวัย ก็เปิดไปช่องหนึ่ง
    กำลังมีมิวสิกของพรศักดิ์ ชุด แมงหวี่ไม่มีสิทธิ์ แต่เพลงที่ได้ชมเป็นเพลง โกยคำเอาไป4ไห
    ฟังไปฟังมา เนื้อซ้ำ โกยคำๆ เอาไป4ไห เลยลวงผวนดู
    ภาษาที่ใช้ ผวนเป็นภาษาอีสานบ้านเราไม่สุภาพ ผมผู้ไม่รู้อยากถามว่า เพลงนี้มีสิทธิ์แบนไหมครับ ซึ่งเนื้อหาเพลงจะย้ำประโยคนี้อยู่บ่อยๆ ในมิวสิควิดีโอก็สื่อถึงสาวนางหนึ่งทำงาน เสริฟอาหาร ประมาณนั้นครับ ฟังแล้วรู้สึกใจหาย ภาษาอีสานเราจะวิบัติ หรือ เปล่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่า ๆ ๆ ๆ เจ้ากะดายเนาะ ถามจอกหลอกแจกแหลก โดยความเห็นส่วนตัวเด้อครับ อาจสิบ่ตรงใจ กะคือเนื้อเพลงที่มีคำผวน เพื่อที่สิให้ผู้ฟังมีอารมณ์ขัน

คืออย่าไปผวนครับ ให้ละไว้ในฐานที่เข้าใจ เช่น เพลงของไผน้อที่บอกว่า ไป 4 คน ๆ ๆ นั่นแมะ
    สรุปตอนท้ายคือเพิ่นไปจำนวนสี่คน หรือเพลงไปกับหำ สรุปคือไปกับเฉลิมพลนั่นเอง

ส่วนเพลงชาละวัน สื่อเพลงสิออกมาตรง ๆ ซึ่งเป็นการขัดโดยชัดเจนครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    มีสิทธิ์โดนครับอ้าย จั่งได๋คนกะต้องผวนยุแล้ว

บางทีมันก็น่าจะตั้งชื่ิอื่นก็ได้นะคะ เพราะเดี๋ยวนี้สื่อมันเข้าถึง
    เยาวชนฟังแล้วก็อาจจะไม่ดี

Moderators สัญลักษณ์ของ บ่าวตั้ม
    บล็อก
    2
    อย่าไปคิดหลายครับ
    ฟังมั่นๆ
    พอได้คลายเคลียดครับ
    สังคมไทยเคลียดมาเยอะแล้ว
    ผ่อนคลายกันบ้างครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    แนวนี้ฟังแล้ว ก็สนุกดีนะครับ แต่ว่าทางผู้หลักผู้ใหญ่เค้าจะคิดเหมือนเราหรือเปล่า เพราะบางทีคนที่คิดว่าเพลงนั้นเหมาะ หรือไม่เหมาะ อาจจะไม่ได้มาจากภูมิภาคเรา ก็ดูอย่างเพลงที่ดัง ๆ ยังจะโดนแบน อย่างเพลง ผู้บ่าวกินแมว คุณอีปึก น้ำตาเซียงน้อย ขนาดไม่ค่อยจะมีอะไรเลยยังเกือบโดน

เพลงแนวนี้ ฟังคึกคักคลายเครียดดี ผิดกับเพลงลูกทุ่ง (ที่ไม่รู้มันลูกทุ่งตรงไหน) ในปัจจุบันที่จะเน้นเนื้อหา ชู้คนนั้น ฉันรักผัวเขา เหงาม ๆ มาเจอกัน ศิลปินหน้าใหม่ ออกมาก็มีแต่แนว ๆ นี้ อย่างท่อนที่ว่า ....อยากทำอย่างนั้น กับเธอ..... สะดวกคุยหรือเปล่า แฟนเธอนั่งอยู่ตรงนั้นไหน ..... อยากเป็นคนรักไม่อยากเป็นชู้....

เข้าใจนะครับว่าออกมา เป็นเพลงแนวใหม่ เน้นคนฟังรุ่นใหม่ แต่ทำไมมีเยอะเหลือเกิน ลูกทุ่งแท้ ๆ หายไปไหนหมด ....

กำ.....เครียดไปป่าวน๊อ นิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ยายกะบ่แตกฉานด้าน"หลักภาษา"ปานได๋ดอกจ้า แต่กะพอผวนได้ยายสิมองในมุม ขำๆ /มันส์/ฮาๆ/คลายเครียดมากกว่าที่จะมองในมุมลบ (ทะลึ่ง/บ่สุภาพ หรือภาษาวิบัติ )แต่อั่น "โกยคำเอาไป4ไห" นี่ไผบ่มักยายสิให้เต๋ปาก...หมา..เอ๋งๆๆ/ไผบ่มักกะไปบวชโลด ฮ๋าๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuzing; 18-07-2010 at 19:20.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    ผมว่ามันโจ่งแจ้งเกินไป บ่สละสลวย หลายๆเพลงกะออกแนวนี้คือกัน แล้วแต่ผู้มักผู้บ่มักเนาะคับ มีสิทธิ์โดนแบนคับ ปกติผมมักหลายเด้เพลงอ้ายพรศักดิ์นี้แหม ฟังมาแต่น้อยพุ้นเนาะ ผมว่าเลาน่าสิได้เป็นศิลปินแห่งชาติพุ้นแหล่ว เพลงอื่นของเลาฟังได้อยู่คับ แต่แนวนี้บ่มักปานได๋ ความเห็นส่วนโตคับผม

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    นา นา จิตตังเนาะจ้า สำหรับไก่น้อยกะคิดว่า คนแต่งมุ่งการตลาดจนเกินไป ลังเทื่อลืมคิดถึง ความหมายที่สือออกมาค่อนข้างล่อแหลม ... หาความงามในภาษาบ่มีเลย ..บึ่ยย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ขำกะขำอยู่เนาะจ้า แต่ถ่าสิเปิดออกฟังทั่วไปในที่สาธารณะชน คึดว่าบ่ค่อยเหมาะท่อได๋ .. โดยเฉพาะเปิดฟังในภายในครอบครัวเนาะจ้า บ่ได่คึดไปในแง่ลบ แต่ว่าหากเฮามีโอกาสเลือกได่ กะน่าสิเลือกทางสร้างสรรค์ๆมากกว่าอ่ะค่ะ.. ควมคึดส่วนตัวจ้า ในฐานะคนอิสานที่มีส่วนรับผิดชอบนำกัน..จุ้บๆ