หัวข้อ: เขียนไดอารี่มาให้อ่านบ้างนะ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ เขียนไดอารี่มาให้อ่านบ้างนะ

ผมอยากอ่านไดอารี่เกี่ยวกับเรื่องราวชีวิตส่วนตัวของพวกเราทุกคน เพราะจะได้รู้ว่าแต่ละคนมีความเป็นมาอย่างไร เป็นการเปิดโลกทัศน์ให้กว้างไกลมากขึ้น และได้รู้จักกันมากขึ้น ในข้อมูลที่สามารถที่จะเปิดเผยได้

หลายคนบอกว่ามีเรื่องที่จะเขียนเยอะแยกมากมาย แต่ไม่รู้ว่าจะเขียนอย่างไร และเรื่องอะไรจึงจะเรียกว่าไดอารี่ ไดอารี่คืออะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับตัวเรา เช่น บันทึกประจำวันของเรา ซึ่งหมายถึงต้องเป็นของเราจริง ๆ ไม่ใช่ไปลอกคนอื่นมา

หรือการเขียนถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับเรา และเราได้ทำสิ่งนั้นจริง และได้เรียนรู้อะไรจากสิ่งนั้น นอกจากนี้ยังสามารถที่จะเขียนเกี่ยวกับความคิด ความรู้สึก หรือประสบการณ์อื่นๆ ที่เราควรจะบันทึกไว้

การเขียนไดอารี่จะไม่มีกฎการเขียนตายตัว หลายคนบอกว่าที่ พล พระยาแล เขียนไม่ใช่ไดอารี่ ก็อาจจะจริง เพราะผมชอบบอร์ดนี้เป็นพิเศษ และเป็นคนชอบเขียน ผมว่าการเขียนเรื่องราวของตนเอง ช่วยตัดปัญหาการคัดลอกข้อความจากที่อื่นหรือคนอื่นและไม่ได้แจ้งแหล่งที่มา หรือการตั้งกระทู้ซ้ำกับคนอื่น ถ้าจะซ้ำก็คงจะซ้ำของตัวเองมากกว่า

บางกระทู้การเขียนของผมอาจจะตรงเกินไป ทำให้บางกระทู้เกิดการแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกันไป ทำให้ต่อความยาวสาวความยืด ก็พิจารณาลบได้ทันที อันนี้เราไม่ว่ากัน เพราะถือว่าเรามีความปรารถนาดีต่อกัน

บางกระทู้ผมเองก็ตั้งกระทู้ผิดบอร์ด บางทีก็งงเหมือนกัน เพราะต้องยอมรับว่าบ้านมหากว้างใหญ่ไพศาล อย่างใดก็ตามถ้าพบเจอก็ขอให้ช่วยกันย้ายไปในที่ที่เหมาะสมและสอดคล้องกับเนื้อหา ส่วนกระทู้ใดที่ซ้ำกันก็ให้ลบ และโดยมารยาทกรุณาแจ้งให้เจ้าตัวทราบทุกครั้ง เพราะคนที่โดนลบมักจะโทรมาต่อว่าผมว่าเหตุใดจึงไปลบกระทู้เขา ส่วนกระทู้ใดที่ไปคัดลอกเขามาก็ต้องให้เครดิตเขาอ้างแหล่งที่มาด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 17-06-2010 at 21:13.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สุสงวน
    ดีจ้า
    อยากเขียนคือกันจ้า
    แต่ย้านบอมีผุอ่าน
    อยากอายเพิ่นจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 18-06-2010 at 13:58.

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    ผมว่าดีครับ...สิได้ฮู้วิถีของแต่ละคนครับ บ่ต้องอยากอายหรอกครับ บางเรื่องบางอย่างอาจจะเป็นบทเฉลย แก้โจทย์ช่วยคนที่กำลังคิดแก้ปัญญหา นั้นๆอยู่ก้ได้ หรือวิถีความเป็นอยู่บางคนอาจจะดราม่า ยิ่งกว่าในหนังก็ได้ ทำเป็นเล่นไป ฮา:l-:l-:l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    สาวมุกกะได้เขียนไปแล่วล่ะจ้า(แต่มีบางคนเพิ่นมากระซิบว่า..อรน่ะ..สาวไส้ให้กากิน..ว่าซั่น) สาวมุกกะบ่เข้าใจคือกันกับความหมายที่แท้จริงของคำนี้ ไผฮู้ดี..บอกสาวมุกแนจ้า ตอนนี้สาวมุกกะเลยบ่แน่ใจว่าสิเขียนต่อไปดีอยู่บ่น่ะจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    อ้างถึง : สาวมุก

บ่เห็นเป็นหยังเลย ดีซะอีก Diary online เป็นอีกนึงทางเลือกที่เฮาสิได้ระบายความในใจหรือสิ่งที่พบเจอทั้งดีหรือไม่ดี สุขหรือทุกข์ออกไปให้คนอื่นรับรู้ เป็นทางออกอีกทางนึงที่จะทำให้เฮาปลดล็อคในหัวใจ เว้าซื่อๆ บ่มีไผให้ระบายก็ระบายออกในการเขียน พิมพ์ ไผสิอ่านแล้วสิแปลเจตนาเป็นแบบได๋ เฮากะห้ามเพิ่นบ่ได้ดอก แต่แน่ๆ เพิ่นมาอ่านไดอารี่ของเฮาก็ถือว่าเพิ่นให้ความสนใจกับเฮาแล้ว ตรงวัตถุประสงค์ของการเขียนไดอารี่แล้วล่ะ เรื่องราวของสาวมุก (ชื่ออร แม่นบ่จ้า) เป็นอีกแง่มุมนึงในชีวิตที่บางคนอาจจะไม่เคยพบเจอ หรือหลายๆคนเจอเหมือนกัน พออ่านตรงใจเป๊ะ หรือบางคนอ่านแล้วอาจจะเห็นว่า บ่สมควรที่จะมาบอกเล่าเรื่องแบบนี้ให้คนอื่นรับรู้ บ่เห็นแปลก เพราะสังคมไทยไม่ค่อยจะยอมรับในเรื่องแบบนี้สักเท่าไหร่
    เอาล่ะสำหรับส่วนตัว ชอบอ่านไดอารี่ แง่มุมชีวิตของหลายๆท่าน สนองตอบเจตนารมณ์ของอ้ายพล พระยาแล เจ้าของกระทู้ เลยแหละ

เป็นกำลังใจให้นะคะ สาวมุกทำได้ดีแล้วล่ะค่ะ คุณแน่มากค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 18-06-2010 at 13:32.

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    หลินกะเขียนบ่เก่งดอกค่ะอ้ายพล มันมาเป็นซุ่ง ซุ่งมันมีหยังสะกิดใจกะอยากบันทึกไว้

แต่การเขียนเรื่องของตัวเอง หลินเขียนบ่ออกค่ะ เพราะว่าชีวิตหลินมันเศร้า และหลินกะคิดว่า

ชีวิตคนอื่นกะคงสิมีมุมเศร้าอยู่คือกัน เลยบ่อยากยัดเยียดเรื่องเศร้า ๆ ของตัวเองให้คนอื่นรับรู้ค่ะ

เอาเป็นว่าหลินเขียนแนวที่หลินถนัดแล้วกันเด้อค่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆ (แล้วแต่ซุ่งอีกหั่นล่ะ )

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกสาวพ่อแล
    บล็อก
    20
    ขอนำแน้กะอยากเขียนคือกันจ้า แต่ชีวิตของแต๋วหลายอย่างหลายแนว ถ้าเขียนคือสิหลายตอนอยู่ สูขเศร้าปนกันไปแต่สิเศร้าหลายกว่า ชีวิตนี้ยิ่งกว่านิยายอีหลีจ้า อยากระบายให้หายหนักอกอยู่แต่กะอายที่สิเขียนแต๋วกะมักเขียนระบายลงกระดาษประจำ บางเรื่องมันยังฝังอยู่ในหัว อยากเอามันออกไปหลายเพราะมันเจ็บปวดเหลือเกินจ้า เขียนไปกะยาวอีกแล้วฮิฮิฮิ แต่กะต้องสู้ๆๆๆจ้า มาสู้ตัวคนเดียวไกลหมื่นไมล์แห่งเหงาคั็ก

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อ้างถึง : สาวมุก

การเขียนไดอารี่ไม่ใช่การสาวไส้ให้กากิน เรื่องใดที่ควรเขียนหรือไม่ควรเขียน ตัวเราย่อมรู้ดี อย่างที่น้องหน่า (ชิงช้าชาลี) พูด มีหลายคนที่ได้กำลังใจจากที่นี่และลุกขึ้นสู้ต่อ

หลายเรื่องที่ พล พระยาแล เปิดเผย เพื่อให้เห็นตัวตนที่แท้จริง ไม่ได้เสแสร้งหรือสร้างภาพ คนที่คบหาสมาคมกับพล พระยาแล จะได้คบกันด้วยใจจริง ๆ

มีหลายเรื่องที่ไม่สามารถเปิดเผยได้ เพราะคนที่บ้านจะรู้ เช่น การที่ พล พระยาแล มีกิ๊กหลายคน อย่างนี้ก็จะไม่เปิดเผย

จ๊ากก.......หลุดปากออกมาได้ไงเนี่ย ...ช่วยด้วย...ใครก็ได้ช่วยผมที ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน

คือ คนที่ราบสูง

อ้างและคาดว่าจะถึง : อ้ายพล

สำหรับบ่าวตุ้ก(กะเม็งสะเร็น) เห็นว่าเรื่องบางสิ่งบางอย่างในชีวิตเรา มันมีประโยชน์และเป็นแบบอย่างในการเจริญรอยตามของเด็กเยาวชนรุ่นใหม่ และบางบทบางตอนก้อเป็น แบบอย่างในการแก้ปัญหาชีวิต เป็นหนึ่งในทางเลือก หรือ ทางที่บ่ ควรจะเลือกครับ ไว้ว่างๆจะเขียนให้อ่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่ต้อง ต่อสู้กับ ความแร้นแค้นของผืนแผ่นดินอิสาน และความทุกข์ยากลำบากในชีวิตมาพอ สมควรครับ
    ว่างๆจะเขียนเล่าสู่กันฟัง คั่นบ่ว่างกะบ่ได้เขียนละกัน....อิอิ จบง่ายดีน้อ

แต่ความจริงใจพกมาเต็มกระเป๋าครับ บ่แมนเงินเด้...น้ำใจ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ขอเวลาเรียบเรียงความซงจำก่อนซั่นหน่ะค่ะ อิอิอิ
    เอาตั้งแต่จำความได้เลยเนาะค่ะ อิอิอิ

Tags for this Thread