หัวข้อ: ยำวุ้นเส้นรวมมิตร รสเด็ด ๆ จ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ

เรื่องฮิตน่าอ่าน ยำวุ้นเส้นรวมมิตร รสเด็ด ๆ จ้า

กุ้งขนาดกลาง 10 ตัว (ล้างทำความสะอาดและปอกเปลือก)

หมูสับ 2 ขีด

ปลาหมึก 4 ตัว

ขึ้นฉ่าย 3 ต้น หรือ ตามชอบจ้า (หั่นความยาวประมาณ 1 นิ้ว)

หัวหอมใหญ่ 1 หัว (หั่นเป็นชิ้น)

มะเขือเทศ 3 ลูก (หั่นเป็นชิ้น)

หอมแดงซอย 3 หัวนะ

พริกขี้หนูหั่นหยาบ 10 เม็ด

วุ้นเส้น 40 กรัม

น้ำปลา ตามชอบ

น้ำตาล ตามชอบ

น้ำมะนาว 2 ลูก หรือ ตามชอบเปรี้ยวมาก เปรี้ยวน้อย

1. นำหมูสับ และกุ้งที่แกะแล้ว ปลาหมึกไปลวกในน้ำร้อนพอสุก
    (อย่าให้นาน เดี๋ยวเนื้อจะไม่หวาน) สะเด็ดน้ำให้แห้ง

2. จากนั้นนำวุ้นเส้นไปลวกน้ำร้อนจนนุ่ม จึงตักออกจากน้ำร้อน และนำน้ำเย็นใส่ถ้วย
    นำเอาวุ้นลงไปแช่สัก 5 นาที ตักขึ้นให้สะเด็ดน้ำ

3. น้ำยำ นำพริกขี้หนูที่หั่นหยาบ + น้ำปลา+น้ำตาล+น้ำมะนาวมาผสมปรุงรส
    ออก เผ็ด, เค็ม,เปรี้ยว และ หวาน ชิมรสน้ำยำได้แล้ว
    4. นำวุ้นเส้น หมูสับ+ปลาหมึก+กุ้งสดที่ลวกแล้วมาใส่ในชามขนาดใหญ่
    นำ หอมซอย,มะเขือเทศ,หอมใหญ่,ขึ้นฉ่าย ใส่น้ำยำมาคลุกเคล้าให้เข้ากัน
    ตักใส่จานเสิรฟ แต่งหน้าด้วยผักสด (กะหล่ำปลีซอย, แตงกวา,
    ถั่วฝักยาว) :l-

*** c06: ปล. รุ้ง ยังลงรูปไม่เป็น อิ อิ ขอโทษนะ มือใหม่หัดทำนะ จ้า:l-
    สอนด้วยนะคะ พร้อม เรียนรู้ค่ะ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณสำหรับเมนูยามบ่ายครับ กำลังหากับแกล้มพอดีแลย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ขอบคุณสำหรับสูตรกับแกล้มมื้อแลงครับ กำลังสิตั้งวงหาแนวมาแกล้มพอดี ได้การล่ะ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ของโปรดเลยจ้า ชอบหลายๆ แต่ว่า ทำเอาไม่อร่อยเลย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ top_sd
    แมนจานนี้บ่ครับ...ผมหล่อยไปกินแกล้มเหล้าเบิดหละ.

แซบๆๆ..เฮ้ดอีกเด้อครับบ่พอกิน...