หัวข้อ: ไปเที่ยว สะหวันนะเขต สปป.ลาว กับ ออมสินครับ...

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

เกาทัณฑ์ ไปเที่ยว สะหวันนะเขต สปป.ลาว กับ ออมสินครับ...

ออมสินทัวร์ทริปนี้โดนเติบแล้วละครับ บ่ได้นำมาเว่าสู่กันฟัง กะขอถือโอกาส นี้พาพี่น้องบ้านมหาเที่ยว สปป.ลาว เมืองสะหวันนเขต กับออมสินทัวร์กันครับ...
    ช่วงหลังปีใหม่ ถือโอกาส พาออมสินไปเบิ่งเมืองลาว แบบว่าพ่อเฮ็ดงานอยู่ลาวมาโดนแล้ว ออมสินกะอยากเบิ่งเมืองลาวคือกัน(แม่เผิ่นบอก จักแม่หรือลูกอยากเห้น ฮ่า ๆ ) เซียงเหมี่ยงฯ กะเลยรวบรวมกำลังพล มีออมสินกับแม่ แล้วกะเด็ก ๆ อีกสาม รวมทั้งคนขับรถคือเซียงเหมี่ยงฯ ทริปนี้ หกคน ออกเดินทางจากร้อยเอ็ดมุ่งหน้ามุกดาหาร ข้ามฝั่ง ที่ด่านสะพานมิตรภาพ 2 ...
    ตามมาครับ มาเที่ยวเมืองลาว กับ ออมสินครับผม...
    ถึงแล้วครับด่านสะพานมิตรภาพแห่งที่2 มุกดาหารครับ ก่อนหน้านี้ต้องข้ามทางเรืออย่างเดียว...
    ไปเที่ยว สะหวันนะเขต สปป.ลาว กับ ออมสินครับ...

ไปเที่ยว สะหวันนะเขต สปป.ลาว กับ ออมสินครับ...

ออมสินขัดแย้งหยังกับแม่บ่ฮู้ เห็นแต่ทดสอบพลังจิตกันอยู่ ฮ่า ๆ ...

เดินทางข้ามฝั่งกับรถโดยสารประจำทางระหว่างประเทศ มุกดาหาร สะหวันนะเขต...

รถบัสพาทุกคนข้ามสะพาน แม่น้ำโขงกะยังกว้าง และ มีมนต์ขลังเสมอ...

เข้าเขตด่านสะหวันนะเขต...

พอถึงแล้ว เหมาสามล้อ เที่ยวรอบเมือง 400 บาทไทย...

สถานีแรก วัดใหญ่ สะหวันนะเขต ไปไหว้พระกันครับ...

เดี๋ยวมาต่อให้ใหม่เด้อครับ งานเข้า ยังมีอีกหลายชุดครับผม...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 03-07-2010 at 09:55.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กาฬสินธุ์ถิ่นไดโน
    บ่เคยข้ามไปจั๊กเถือครับ ไปฮอดแค่มุกดาหาร สำนั้นหนึ่งครับ เป็นตาม่วนเนาะครับ ทางลาวคือขอถือเนาะครับ ขอบคุณเด้อครับที่เอาภาพมาให้เบิ่ง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    มาต่อกันครับหลังจากค้างไว้นาน...
    หลังจากไหว้พระวัดใหญ่แล้ว มาเยือนพิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์ เมืองลาวเผิ่นกะขุดค้นพบซากไดโนเสาร์คือกันครับ...

กับพ่อลุง ผู้ดูแลพิพิธภัณฑ์คอยให้คำอธิบายผู้มาเยี่ยมยาม แกใจดีน่ารักมากครับ...

เซียงเหมี่ยงน้อย ผู้ฮ่ายแต่อยากเป็นดาราหน้ากล้องฮ่า ๆ

พอสมควรแล้วช่วงสาย ๆ กะเป็นเวลาที่ทุกคนหิวอาหารคาบนั้นเลยเป็นเฝอ ครับ หรือว่าก๋วยเตี๋ยวบ้านเฮาล่ะ ชามนึงกะตก 40-60 บาทไทย รสชาดเป็นอีกแบบหนึ่ง แต่ขอบอกว่า อาหารทางนี้เผิ่นเน้นแป้งนัวหรือว่าผงชูรสเป็นที่ตั้งเนาะครับ ในพวงเครื่องปรุงยังมีแป้งนัวให้เพิ่มได้อีกตามใจมักเนาะครับ เอกลักษณ์อีกอย่างคือเสริฟพร้อมกับผักบ่ออั้นเลย...

ได้ที่แล้วกะกลับมาฝั่งมุกดาหาร แวะตลาดอินโดจีน สินค้าราคาถูกหลากหลาย แต่ว่าบ่มีหยังแปลกใหม่ในสายตาเซียงเหมี่ยงฯ ท่อได๋ กะมีพี่น้องทางฝั่งลาวข้ามมารับสินค้าไปขาย แล้วกะกินข้าวเหนียวส้มตำ ปิ้งไก่กัน ประมาณว่าทริปนี้หาที่กินข้าวนอกบ้าน ฮ่า ๆ ...

ออมสินกะกวนวงข้าวคือเก่าครับ ฮ่า ๆ ...

ครับจากนั้นกะเดินทางกลับกัน มื่อหนึ่งเต็ม ๆ จากร้อยเอ็ด มุกดาหาร สะหวันนะเขต ออกบ้านหกโมงเซ่า กลับมา หกโมงแลง ถือว่าเดินทางบ่ไกลครับ สามารถพาครอบครัวไปเที่ยวพักผ่อนวันหยุดได้ เดี๋ยวนี้เมืองลาวเข้าง่ายครับ บ่มีพาสพอร์ตกะเข้าได้ บัตรผ่านแดนเฮ็ดอยู่หน้าด่านได้ทันทีบ่เกิน ครึ่งชั่วโมง...

ช่วงเวลาที่เซียงเหมี่ยงฯ ใช้ชีวิตในหน้าที่การงานอยู่ที่เมืองลาว มีความรู้สึกประทับใจหลาย ๆ อย่าง ได้กลับมาบ้านเฮา แล้วกลับมาเยือนอีกครั้ง คือจั่งว่าได้กลับมาบ้านอีกหลังหนึ่ง ก่อนจากกะอยากขอฝากเพลงนี้ไว้ให้พี่น้องบ้านมหาฟังเนาะครับ

สาวลาวบ่าวไทย
    ช. พี่ชอบข้าวเหนียว รักเดียวคือเจ้า ฝั่งลาวฝั่งไทย ใช่ใครเราผูกพัน
    ญ. บ่าวไทยสาวลาวยึดมั่นลำโขงร่วมกันนานปี
    ช. สะพานข้ามโขงเชื่อมโยง 2 ฝั่งดุจดังสะพานเชื่อมใจจากฝั่งนี้
    ญ. ฝั่งไทยของกินมากมีข้าวเจ้าอย่างดี อ้ายคงจะลืมข้าวเหนียว
    * ช. โขงเจ้าเอย ก่อนเคยว่ายไป
    ญ. ว่ายเป็นหยังสะพานก็มี
    ช. พอรักใคร ว่ายน้ำทุกที
    ญ. เว้าจังสิ น้องนิบ่เชื่อใจ
    ช. โขงเจ้าเอยช่วยเป็นพยาน
    ญ. สิเอิ้นสะพานมาสาบานด้วยบ่
    ช. หากทำน้องตรมให้จมโขงไป
    ญ. อ้ายหรือไผที่จม
    ** ช. อยากชวนนวลน้องให้ลองข้ามมา จะพาล่องชายทะเลอ่าวไทย
    ญ. อยากไปคือกันนะอ้าย แต่อยากไปไหว้พระธาตุพนม
    ช. แกงลาวข้าวเหนียวเที่ยวฟังหมอแคนทั่วแดนฝั่งไทยหาได้มีออกถม
    ญ. อยากให้น้องนี้ไปชมอย่าชวนลมๆ ยกขบวนมาสู่ขอ

:)

ขอได้รับความขอบคุณ จาก "ออมสินทัวร์" ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 03-07-2010 at 10:44.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    อยากไปเที่ยวด้วยจังเลย ขอบคุณหลายที่นำรูปมาให้เบิ่งกัน

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    เคยไปเที่ยวมาแล้วค่ะ กะยังคือเก่าเนาะอ้าย ขอบคุณเด้อค่ะที่นำรูปมาให้เบิ่ง น้องออมสินได้ไปเที่ยวแต่น้อยคักเนาะ อิอิ

Tags for this Thread