หัวข้อ: หย่าแล้วคะ ฉันหย่าแล้วคะ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

หย่าแล้วคะ ฉันหย่าแล้วคะ

พอดีเห็นกระทู้แนพนำการจดทะเบียนกับฝรั่ง ก็เลยอยากแบ่งปั่นประสพการหย่า

มาเล่าสู่ฟัง

การหย่าของคนที่อังกฤษไม่ง่ายเหมือบ้านเรานะคะ ที่คะเสร็จในวันเดียวไม่มีหรอคะ

แบบที่ง่ายก่อนแล้วกัน ทั่งสองฝ่ายคิดว่าอยู่ด้วยกันไม่ได้แล้ว ที่งคู่ต้องแจ้งทนายคะ

แล้วทนายของฝ่ายชายจะมีจดหมายส่งให้ฝ่ายหญืง ของฝ่ายหญืงก็จะมาส่งให้ฝ่ายชาย

ทั่งสองฝ่ายเซ็นตกลงเห็นด้วย ในกรณีนี้ตกลงกันได้แล้วเรื่องลูกและทรัพยสิน(ส่วน

ใหญ่คือคนที่ไม่มีบ้านหรือทรัพยสินอะไร) จากนั้นทนายทั่งสองฝ่ายก็จะส่งเรื่องไปที่ศาล

ศาลอ่านคำร้องขอแล้วตัดสิน ส่งเรื่องกลับให้ทนายทั่งสองฝ่าย และทนายส่งให้คุ่กรณี

ไปเซ็นชื่อและปฏิญานตนต่อหน้าเจ้่าหน้าที่ นัดไปไม่พร้อมกันนะคะ ต่อจากนั้นอีกสอง

อาทิตย ทางศาลจะส่งใบหย่ามาที่บ้านตกลงจบกันทุกกรณี

นี้คือคุ่ที่ง่ายและไม่ต้องแบ่งทรัพยสิน ใช้เวลาสองถึงสามเดือนคะ ง่ายที่สุดคะแต่มีค่าใช้

จ่ายนะคะ ค่าทนายจดหมายฉบับหนึ่งไม่ต่ำกว่า สามถึงห้าพันบาทคะ ขึ้นอยู่ที่ชื่อเสียง

ของทนายคะ แล้วจะตื่นมาเล่าต่อคะคืนนี้ขอไปนอนก่อนนะคะหย่าแล้วคะ ฉันหย่าแล้วคะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    พี่นิคะ ขณะรอเอกสารหรือรอเวลาในการเรียกตัว แล้วใช้เวลาเกือบ 3 เดือน มีหรือเปล่าคะที่สองคนกลับอกกลับใจไม่เลิกกันแล้ว (เพราะขั้นตอนยุ่งยาก) อยากรู้เฉยๆค่ะ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    อ้างถึง...ชิงช้าชาลี....พี่นิคะ ขณะรอเอกสารหรือรอเวลาในการเรียกตัว แล้วใช้เวลาเกือบ 3 เดือน มีหรือเปล่าคะที่สองคนกลับอกกลับใจไม่เลิกกันแล้ว (เพราะขั้นตอนยุ่งยาก) อยากรู้เฉยๆค่ะ

กลับมาอยู่เพราะขั้นตอนยุ่งยากไม่มีคะ แบบนี้เร็วที่สุดแล้วคะ
    แต่ถ้ากลับมาแบบมีใจคงมีมั่งคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๋ม เปอร์โย; 20-06-2010 at 17:29. เหตุผล: พี่นิคะ ตอบหน้าเดียวกันบ่ต้องกดอ้างถึงค่ะ...

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    แล้วที่เมืองไทย ผมตามหาภรรยาไม่เจอมา สี่ห้าปีแล้ว ผมจะอย่าต้องทำงัยมั่งครับนี่
    เหลือทะเบียนสมรถอยู่แผ่นเดียว แต่หาคนไม่เจอ จะไปอย่าคนเดียวได้ใหม

อ้างถึงอาวอ้วนเมืองยศค่ะ.....

สามีหรือภรรยาจงใจละทิ้งร้างอีกฝ่ายหนึ่งไปเกินหนึ่งปี อีกฝ่ายหนึ่งนั้นฟ้องหย่าได้

*สามีหรือภรรยาต้องคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุก
    และได้ถูกจำคุกเกินหนึ่งปีในความผิดที่อีกฝ่ายหนึ่งมิได้มีส่วนก่อให้เกิดการกระทำความผิดหรือยินยอม
    หรือรู้เห็นเป็นใจในการกระทำความผิดนั้นด้วย และการเป็นสามีภรรยากันต่อไปจะเป็นเหตุให้อีกฝ่ายหนึ่งได้รับความเสียหาย
    หรือเดือดร้อนเกินควร อีกฝ่ายหนึ่งนั้นฟ้องหย่าได้

*สามีและภรรยาสมัครใจแยกกันอยู่
    เพราะเหตุที่ไม่อาจอยู่ร่วมกันฉันสามีภรรยาได้โดยปกติสุขตลอดมาเกินสามปี
    หรือแยกกันอยู่ตามคำสั่งศาลเป็นเวลาเกินสามปี ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งฟ้องหย่าได้

หายไปตั้ง4-5ปีแล้ว...ฟ้องอย่าได้เลยจ้าอาวอ้วน คั่นเจ้าอยากอย่า...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    เป็นตาสงสารอาวอ้วนเด้ นอนกอดทะเบียนสมรสอยู่ตั้งหลายปี นี่แหละคนยโส รักใครรักจริง เน๊าะอาว

บล็อก
    4
    ขอบคุณคะคุณติ๋มที่ช่วยตอบ อาวอ้วน

อาวอ้วนขา น่าสงสารจัง กอดทะเบียนสมรสมาตั่งหลายปี รักแท้รักจริงแค่ได้กอดใบสมรสก็สุขใจ

ใจแล้วละเน๊อะ อาวอ้วนเน๊อะ