หัวข้อ: อย่าล้อเล่นกับความรัก

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

อายหน้าแดง อย่าล้อเล่นกับความรัก

ช่วงนี้เห็นมีกระทู้เกี่ยวกับความรักมาเป็นระยะ ๆ ก็เป็นสิ่งที่น่ายินดีครับ แต่จะเป็นรักแบบไหน และเส้นทางสายนี้จะทอดยาวไกลแค่ไหน ก็ต้องคอยให้กำลังใจกันต่อไปครับ

ประสบการณ์เกือบ 50 ปี ที่ผมคลุกคลีอยู่กับความรัก (บุ๋ย..ปานนักวิชาการ) เอาเป็นว่าตั้งแต่แรกเกิดเลยเนาะ อิอิ ผมชอบอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับความรัก และมักจะเขียนไดอารี่เกี่ยวกับเรื่องความรักเป็นประจำ จนเป็นที่ถูกอกถูกใจของคนที่กำลังมีความรัก และมีแฟนคลับค่อนข้างมากในเว็บไซต์ ๆ หนึ่ง ในช่วงเวลาที่ผมเข้ามาในโลกไซเบอร์ใหม่ ๆ เมื่อหลายปีก่อน

ความรักในโลกไซเบอร์น้อยคนนักที่จะโชคดี ได้แต่งงานกัน ส่วนมากจะผิดหวัง เพราะต่างฝ่ายต่างกำลังซ่อนเขี้ยวเล็บเอาไว้ไม่ให้อีกฝ่ายหนึ่งได้เห็น ซึ่งมองดูภาพภายนอกอาจจะมองไม่เห็น เหมือนไม่มีอะไร แต่ถ้ามองอย่างลึกซึ้งมองอย่างมีสติจึงจะรู้ว่านั่นคือหลุมพราง

ที่ผมพูดเช่นนี้ ไม่ใช่ให้ระแวงกัน หรือไม่ได้อิจฉาริษยาอะไร ยินดีด้วยซ้ำที่ทุกคนจะมีความรักให้กันและกัน แต่ต้องการสะท้อนความจริงให้เห็น เพื่อเตือนสติคนที่กำลังล้อเล่นกับความรัก จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจในภายหลัง

แต่หลายคนก็ยินดีที่จะเดินเข้าไปสู่หลุมพรางอันนั้น สมหวังบ้างผิดหวังบ้างก็ว่ากันไป บางคนก็เต็มใจเพียงเพื่อค้นหาประสบการณ์ใหม่ ๆ ไปเรื่อย ๆ หรือเรียกว่า เป็นการ "ล่าแต้ม" เพื่อการแข่งขัน ซึ่งการล่าแต้มแต่ก่อนเคยมีในกลุ่มนักศึกษา สมัยที่ผมพักอยู่ที่หอพัก เรียนจบก็เลิกกันไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ต่อมาเมื่อมีโรคฮิตก็เลยพากันกลัว การล่าแต้มก็ซา ๆ ลงไปในความรู้สึกผม กลายเป็นกลุ่มค้าประเวณีแฝงแทน

สังคมไทยเป็นอะไรไปก็ไม่ทราบ เพราะจากการที่ทีมข่าวอาชญากรรมคุ้มสามเสน ตระเวนสำรวจพื้นที่บริเวณรอบ ๆ สนามหลวงฝั่งตะวันตก ในช่วงค่ำ ๆ ก็ยังมีเด็กแว้น ประมาณ ม.ต้น อยู่เป็นจำนวนมาก มีเพื่อนชายเป็นคนติดต่อให้ค้าประเวณี เป็นภาพที่เห็นแล้วสงสารพ่อแม่ครับ คนเหล่านี้ไม่ได้ล่าแต้มครับ แต่ล่าเงินไปกินไปเที่ยวซื้อของฟุ่มเฟือย

แฮ่ม...สุดท้าย ทีมข่าวยังกระซิบมาอีกว่า ทางฝั่งตะวันออกจะเป็นกลุ่มผู้ใหญ่ขึ้นมาหน่อย อิอิ อย่าล้อเล่นกับความรัก

เอ๊ะ คุยเรื่องความรักอยู่ดี ๆ ดันไปคุยเรื่องอะไรก็ไม่รู้...ขอโทษครับ วันนี้ใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

-----------------------------------------------------------------------
    ศัพท์เฉพาะ "ล่าแต้ม"

"ล่าแต้ม หรือ "ทำแต้ม" ในหมู่วัยรุ่นหญิง เพื่อให้ได้แต้มสูงสุดในกลุ่ม เมื่อใครสามารถมีเพศสัมพันธ์กับผู้ชายได้มากที่สุด "แต้มสูงสุด" จะถูกยกย่องเป็นเสมือนนางพญา "เจ๋ง" "แรงสุดๆ" น่าเกรงขาม ซึ่งพฤติกรรมนี้เป็นที่น่ากลัวเป็นอย่างมากเพราะมี เด็กสาวที่อายุต่ำสุดปัจจุบันนี้ที่ ออกล่าแต้ม ด้วยวัยเพียง13-14 ปีเท่านั้น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 24-06-2010 at 11:53.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    ขอสนับสนุนบทความของอ้ายพลจ้า...เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ...

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ความรักทำให้คนตาบอด สุข ทุกข์ สมหวัง มีครบทุกรสชาด การที่เราได้ผ่านประสบการณ์แห่งความรัก แต่น้อยคนนักที่รักครั้งแรกจะสมหวัง หากเราเมื่อเราเกิดผิดหวังในรัก ต้องอาศัยเวลาในการเยียวยารักษาแผลใจ หากผ่านห้วงเวลาแห่งความผิดหวังนั้นมาได้แล้ว มันก็จะเป็นเหมือนวัคซีนต้านภูมิคุ้มกันในเรื่องความรักของเราเป็นอย่างดี
    ** แต่ว่าอ้ายพลครับ 50 ปี อั่นนี้คืออายุแม่นบ่อ้าย ผมกะนึกว่าอ้ายพลยัง 30 ต้นๆซั่นดอก

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    โอ๊ะโอ๋... น้องหลินบ่แม่นคนสันทันกรณีเรื่องความรัก ขอบคุณหลาย ๆ ค่ะอ้ายพล อิอิ...ฮ่าๆๆๆ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    ถ่าเอ่ยถึงเรื่องความรัก ผมผู้หนึ่งละครับ ที่ผ่านเรื่องราวแบบนี่มาคือกัน ส่วนมากสิผิดหวังมากกว่าสมหวัง เพราะหน้าตา บ่อยุ่ในเกณฑ์ ของสาวๆปานได๋ อีกอย่าง ผมเป็นคนมักคนง่ายครับ **มักง่าย เจ็บง่าย ** เลยเก็บมาเป็นประสบการณ์สั่งสอนใจเจ้าของ ว่า อย่าไปหามักไผง่ายๆอีกเด็ดขาด แต่กะบ่เคยเข็ดในเรื่องความรัก เพราะเป็น**คนเหงาย่อมแสวงหาความรักเสมอครับ** หวังว่าสักวันนึ่ง ผมคงสมหวัง

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    ครับ....ประสบการณ์ความรัก.ของแต่ละคนก็ปรับเปลี่ยนเร็วจริงๆ เหมือนการคลิกเม้า..แป๊บเดียวก็เห็นผล...แต่พอนานไปพอพลาดพลั้งเราก็ลืมมองย้อนหลัง ว่าอะไรที่ได้มาง่ายๆ...รวดเร็ว การใช้เวลาลืมอาจจะหลายเดือนหลายปีละครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    สังคมไทย และวัยรุ่นไทยกำลังหลงในค่านิยมผิดๆ ตอนนี้ต่างประเทศเขากำลังรณรงค์ค่านิยม รักนวลสงวนตัว งดแต่งกายล่อแหลม ยั่วยุ แทนสังคมไทยแล้ว น่าเป็นห่วง อนาคตของชาติ จังเลย

(โชคดีหรือเปล่าน๊า ที่ตัวเจ้าของเป็นวัยรุ่นตอนต้น สมัย พ.ศ.2530 ต้น

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    อั่นบ่้ค่อยมีประสบการณ์เรื่องความรักมากมายปานได๋ครับ พูดอะไรไม่ถูก ขอมาเก็บอ่านเป็นประสบการณ์
    กะพอครับคือสิบ่ได้เอาไปใช้ทางได๋ดอก รุ่นนี้แล้วบ่อยากรักให้เปลืองสมองครับผม อยู่คนเดียวดีแล้ว
    มีความสุขในโลกส่วนตัว บ่จำเป็นต้องมีผู้ได๋มาวุ่นวายนำครับ สบายคือหยังนี่ตั้ว
    อั่นว่าเฒ่ามาสิยุจั่งใด๋วะติ กะบ่ยากดอก คือสิมีหม่องบ้านพักผุเฒ่าหลายยุ สิไปขออยู่นำเพิ่นดอก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    จั๊กดอก อายุพึ่งซาวกว่าปี เลยยังทันคิดถึงเรื่องความฮักเนาะน้องหลินเนาะ..อิอิ:l-
    ...ขอบคุณสำหรับบทความและข้อคิดดีๆจากอ้ายพลจ้า...

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    น้องสาวคนผุฮ้าย คือมีความรักหลายๆๆๆๆๆๆ เต็มไปหมดเอาโลด

ยังอายุหลายขึ้นความฮักกะหลาย แบบเอาบ่ยุเลย ล่ะ อิอิ

ขอบคุณเจ้ากระทู้ ที่มาให้บอกความฮัก ข่อยฮักเจ้าเด้อ .....

ลืมต่อ.. ฮักพ่อฮักแม่ฮักสามีฮักลูกโอ้ยๆๆๆๆๆ เยอะแยะฮักหมู่ฮักพวก คุณลุงคุณป้าน้าอาจั่งเยอะไปหมด

ที่สำคัญ นี้ล่ะ ฮักเจ้าของหลายที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยต้องทำให้เจ้าของมีความสุขหลายๆๆๆแม่นบ่อ้ายพล เหอๆๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวผู้ฮ้าย; 22-06-2010 at 14:39.
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

Tags for this Thread