หัวข้อ: แม่หัวลำโพง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย แม่หัวลำโพง

ช่วงที่ผมเป็นทหารเกณฑ์ ผมมักจะลาเสาร์-อาทิตย์ ตามเพื่อนรุ่นพี่ที่เป็นคนกรุงเทพฯ มาเที่ยวบ้านเสมอ ๆ เพราะผมชอบบรรยากาศในกรุงเทพมหานคร ซึ่งหลายคนบอกว่าอึดอัด คนพลุกพล่าน แต่ผมว่าได้บรรยากาศคึกคักดี เพราะได้เปิดหูเปิดตา ได้เห็นสาว ๆ สวย ๆ ต่าง ๆ มากมาย ตามประสาหนุ่มทหารเกณฑ์ต่างจังหวัด

สถานที่ที่ผมมักจะไปนั่งคือสวนจตุจักร, สวนลุมพินี และสนามหญ้าหน้าสถานีรถไฟหัวลำโพง ซึ่งหน้าสถานีรถไฟจะมีสนามหญ้า มีพี่น้องบ้านเฮามาขายส้มตำปูเสื่อ (สาด (อีสาน)) กินกัน มีตรารวงข้าวเป็นยอดข้าว และมีสาวเจ้านั่งตำให้กิน

แม่ค้าส้มตำก็จะติดต่อหญิงขายบริการให้ผู้ที่มากิน ซึ่งใกล้ ๆ บริเวณนั้นจะมีห้องเช่าที่ใช้เป็นห้องเชือด สนนราคาสมัยนั้นก็ไม่แพง ร้อยสองร้อยบาท รุ่นพี่ผมบอกว่าเคยใช้บริการเป็นประจำ แต่ห้องค่อนข้างสกปรก ส่วนผมชอบนั่งจีบแม่ค้ามากกว่า อิอิ

วันก่อนผมไปเยี่ยมพี่ชายผมที่โรงแรมแม่น้ำแถว ๆ ถนนเจริญกรุง ขึ้นรถเมล์มาลงสถานีรถไฟหัวลำโพง เพื่อมาต่อรถกลับบ้าน ทำให้นึกถึงบรรยากาศเก่า ๆ จึงได้เขียนไดอารี่นี้ขึ้นมา

บรรยากาศหญิงสาวขายส้มตำมีเหล้าสีวางในตระกร้ายังมีให้เห็นอยู่เหมือนเดิม แต่บรรยากาศค่อนข้างเงียบเหงา ไม่มีลูกค้าเลย แม่ค้าก็จะนั่งคุยกัน และพยายามจะเรียกลูกค้าที่เดินผ่านไปผ่านมา

ผมนั่งลงสอบถามรายละเอียดต่าง ๆ จากสาวเจ้า ก็ถึงบางอ้อว่า โอ้...ที่แท้หล่อนไม่ได้มาขายส้มตำปูปลาร้าเพียงอย่างเดียว ยังมี ตำถั่ว ตำซั่ว ตำมั่ว อีก แล้วแต่ใครจะชอบกินตำแบบไหนเธอก็จะตำให้ ผมฟังดูน้ำลายเริ่มไหล ซี๊ด....เผ็ด แม่หัวลำโพงแม่หัวลำโพง

เธอบอกกับผมว่า ถ้าจะเหมายกหาบ ต้องหาบละ 1,500 บาท ค่ะ ผมคิดว่าที่แพง ขนาดนั้นเพราะว่า คงจะแพงค่าเหล้ามั้ง ! แม่หัวลำโพงแม่หัวลำโพง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 25-06-2010 at 10:15.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    อ้ายพลครับ หลังจากนั่งน้ำลายไหล เออ..สุดท้ายแล้วได้ซื้อกินจักตำบ่หล่ะครับ ใส่จานหรือว่าใส่ถุงเมือกินบ้านครับ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    บรรยากาศ..เก่าๆเดิมๆ....กรุงทพในอดีตกับปัจจุบัน ต่างกันแบบรวดเร็วน้อ สถานที่ได๋ๆ บ่ได้ไปเกิน2เดือน กลับไปอีกเทือ..หลงครับพี่น้อง:l-:l-:l-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    เรื่องจริงมาผ่านจอติ่หมอ..55555
    สมัยนั่นเขาก่ะสิให้ฉายาทหารเกณฑ์หว่า.."เขียวเสวย"..
    ย่านหัวลำโพง สิบ่ท่ได๋ครับพี่เขียวมีน้อย แต่ถ้าเป็นย่าน
    สวนจตุจักร สะพานควาย บางซื่อ ราชวัตร ยันสนามหลวง
    ถิ่นพี่เขียวทั้งนั้นครับ....ช้างตกมันดีดีนี่เอง..123 ปี้ด วิดพื้น 50
    คึดถึงบรรยากาศเก่าๆเด๊หมอ..เว้ามาก่ะดาย..สังสัยเริ่มจะไม้แก่เนาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    สรุปแล่ว ได้สั่งหยังมากินหล่ะอ้าย ตำมั่ว/ตำซั่ว

แล่วแม่ค้าเอาจาน/ช้อนไปล้างไส ในครองกรุงเกษมบ่อ อิอิ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    มันแม่นค่าเหล้าอิหลีติอ้ายที่แพงนะ หัวลำโพงติ เคยผ่านยุปีสองปี
    บรรยากาศกะเป็นมาแบบนี้และครับเรื่อยๆ ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงหลายดอก
    แต่รูแบบพัฒาขึ้นครับ ไปดอกหาตำหุ่งแถวนี่กิน สิแพงวคือเพิ่นบ่น่อ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เมษา...จักล่ะเม คือบ่เห็นมีน้ำล้างล่ะหือ หรือว่าเพิ่นเอาทิชชู่เช็ดเอาบ่หือ อันจานส้มบักหุ่งนี่แมะ 555

อาวอ้วน...พิมพ์ผิดความหมายเปลี่ยนเด้ออาว "แต่ รู แบบ พัฒนาขึ้น" พะนะ ฮ่า ๆ ๆ ฮิ้ว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    อ้ายพลน่าจะลองเหมาดูเนาะ จะได้รู้ว่า1500 หนะค่าอะไรบ้าง แล้วไดอรี่ หน้าต่อไปก็ชื่อว่า 1500 ฆ่าพี่พล:1-

แจ่มใส เอาจั่งซั่นบ่ครับ ฮ่า ๆ ๆ อย่าเถาะ ๆ มื่อวานนี้ขนาดหาบละ 500 ยังบ่มีปัญญาเลยจ้า

มีเงินติดกระเป๋าอยู่บ่ฮอด 100 ซ่ำ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ริมฝั่งหนองคู
    จบลงได้อย่างสวยงามเลยน้ออ้ายพล บ่อมีผลกระทบกับแม่ค้าเลยครับ ว่าแต่เหล้านี่เป็นไหหรือเป็นขวดน้อครับ

Tags for this Thread