หัวข้อ: เริ่มใช้แล้ว!! กฎหมายคุมช้างเร่ร่อน โอ้น้อ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

เริ่มใช้แล้ว!! กฎหมายคุมช้างเร่ร่อน โอ้น้อ

ข่าว: เริ่มใช้แล้ว!! กฎหมายคุมช้างเร่ร่อน ผู้ให้ที่อยู่-ซื้ออาหารผิดด้วย c06: c06:

เริ่มใช้แล้ว!! กฎหมายคุมช้างเร่ร่อน โอ้น้อ

ดร.ธีระชน มโนมัยพิบูลย์ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร (กทม.) กล่าวว่า ข้อบัญญัติกรุงเทพมหานคร เรื่องการควบคุมการนำช้างมาหารายได้ในเขตกรุงเทพมหานคร พ.ศ. 2553 ได้ประกาศลงในราชกิจจานุเบกษาแล้วเมื่อวันที่ 21 มิถุนายน 2553 และมีผลบังคับใช้เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน 2553 ที่ผ่านมา

ซึ่งกำหนดให้ผู้เป็นเจ้าของช้าง อันหมายถึงผู้ครอบครองหรือผู้ควบคุมดูแลช้างที่นำช้างเข้ามาเร่ร่อนเพื่อหา รายได้ในพื้นที่กรุงเทพฯ จะได้รับโทษสูงสุดคือต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ หรือแม้แต่หากผู้ใดให้ใช้สถานที่ไม่ว่าจะยินยอมหรือปล่อยปละละเลยให้ที่ดิน ของตนเป็นที่พักช้าง รวมถึงผู้ที่ให้การสนับสนุนด้วยการซื้ออาหารให้ช้างก็จะต้องระวางโทษปรับไม่ เกิน 10,000 บาท
    ดังนั้นจึงขอเตือนไปยังเจ้าของช้าง รวมถึงประชาชนทุกคนให้ปฏิบัติตามกฎหมายนี้อย่างเคร่งครัด เพราะ กทม.จะดำเนินการจับกุมอย่างจริงจัง ด้านนายมานิต เตชอภิโชค รองผู้อำนวยการสำนักเทศกิจ กล่าวว่า กทม.ได้รับการประสานจาก บริษัทอัศวินโต๊ะกลม จำกัด โดยนายสุทธิพงษ์ วัฒนจัง หรือ “ชมพูฟรุตตี้” เตรียมจัดคอนเสิร์ต “ช้างติดมันส์” เพื่อระดมทุนช่วยเหลือช้าง ซึ่งจะมีการแถลงข่าวพร้อมความคืบหน้าโครงการช้างยิ้มในวันที่ 2 กรกฎาคมนี้.

ความคิดเห็นในข่าว กับ “เริ่มใช้แล้ว!! กฎหมายคุมช้างเร่ร่อน ผู้ให้ที่อยู่-ซื้ออาหารผิดด้วย”
    --------------------------------------------------------------------------

ควรจะดูแลคุมครองช้างให้มากกว่าที่จะไปดูแลหมีแพนด้านะใช้งบประมาณในการดูแลหมี ทำบ้าน ทำห้องแอร์ตั้งเยอะแต่กับช้างไม่มีซะงั้น ปล่อยให้เร่ร่อนแถมโดนจับอีกต่างหาก

ถ้าไม่มี ช้างเร่ร่อนข้างถนน เด็ก อีกหลายๆ คนคงไม่มีโอกาศได้เห็นช้างตัวเป็นๆ

น่าจะจัดให้มีศุนย์เลี้ยงช้าง ของแต่ละจังหวัด เหมือนสร้าง อบต.
    แล้วจัดงบประมาณ ให้เลย น่าจะเวิคนะ

เอ่อ ผมให้ตอนไปกินข้าวทุกวัน ผมผิดด้วยหรอ ?
    ที่ทำบุญกะช้างที่ครั้งหนึ่งเคย ทำศึกสงครามเพื่อสร้างชาติไทย

ผมว่านะคับ ควรจะจัดให้ช้างอยู่ที่ ๆ ควรอยู่ และควรมีเงิน หรือเบี้ย เลี้ยงให้เขาอยู่อย่างพอเพียงดีกว่า ไม่ใช่แก้ที่ปลายเหตุ

อยากให้กฏหมายคุมช้างเร่ร่อนประกาศใช้ทั่วประเทศเลยค่ะ เพราะไม่ใช่แค่ในพื้นที่ กทม เท่านั้นที่มีช้างเร่ร่อน แต่มีอยุ่แทบทุกจังหวัดค่ะ โดยเฉพาะในจังหวัดเชียงใหม่ซึ่งปัญหานี้ไม่ได้รับการเยียวยาแก้ไข ดิฉันอยากให้มีกฎหมายที่ครอบคลุมกว่านี้ค่ะ จะได้เอาผิดกับผู้ที่นำช้างมาเร่ร่อนได้ค่ะ

แพนด้าอยู่ห้องแอร์ 555555555555555555555555
    คนไทยมักลำดับความสำคัญผิด ถ้ามีให้โหวตนะ ส่งหมีกลับประเทศเค้าไปเถอะ แล้วมาดูแลช้างดีกว่า
    แพนด้ามันเคยกู้ชาติให้.......หรอ 5555555555555

ฯลฯ

ขอบคุณ- สำนักข่าวไทย

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ดีใจอย่างแฮงที่มีกฏหมายคุ้มครองช้างเร่ร่อน ขอให้กฎหมายตัวนี้เคร่งครัดและเข้มงวดอย่างจริงจัง
    ด้วยเถิด สาธุ ปุ้ยสงสารช้าง เดินตามฟุตบาธร้อนๆ หมาก็เห่า ยิ่งไปเจอคลิปช้างไทยถูกบังคับข่มขืน
    ดูแล้วเศร้าใจพูดไม่ออก จับยืนถ่างขาให้ช้างตัวผู้มาข่มขืน ซึ้งช้างไทยยังเด็กอยู่เลย ช้างบางเชือก
    ถึงกับเสียสติ บ้าคลั่งก็มี ข่าวจากเมืองไทยเช้านี้ช่อง 3 นี่หล่ะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1: