หัวข้อ: กรณีค่ายเพลงลงทุนให้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจอบบ้อน

กรณีค่ายเพลงลงทุนให้

การทำเพลงนั้นมีหลายวิธีแล้วแต่ข้อตกลงของศิลปิน และค่ายเพลงว่าจะทำสัญญาออกมาในรูปแบบใด
    หากสัญญาโอเคก็อยู่กันไปได้ เรื่อยๆ ผมเชื่อแน่ว่า10บริษัทก็มีสัญญาไม่เหมือนกันแน่นอน

เรา มาดูจุดได้เปรียบเสียเปรียบหากค่ายเพลง ลงทุนสร้างนักร้องเอง.....
    ...แน่ นอนนักร้องไม่ต้องมีทุนสักบาทในการทำเพลงอาจจะลงทุนทำเดโม่มาก่อนแต่ต่อไป บริษัทจะเข้ามาดูแลส่วนนี้ภาระตกไปอยู่ที่ค่ายเพลงเสี่ยงแน่นอน หากศิลปินอยู่ในกรอบก็ดีไป แต่หากบอกไม่ค่อยได้ค่ายเพลงหนักใจแน่นอนเพราะการทำเพลงแต่ละครั้งไม่ต่ำ กว่า1ล้านบาทแน่นอน(อันนี้พูดแบบเล็กๆไปหาใหญ่นะครับ) มีอะไรบ้างหรือครับก็เริ่มตั้งแต่ ค่าทำดนตรี+ค่าเพลง+ค่าคิวนักร้อง+ค่ามิกซ์ดาวน์+ค่ามาส เตอริ่ง+ค่าเสื้อผ้าศิลปิน+ออกแบบปก+ถ่ายทำเอ็มวี+ค่าขออนุญาต กท+ค่าปั๊มแผ่น+ค่าโฆษณาทีวี+วิทยุ+ค่าเดินทางโปรโมต+โปสเตอร์ และอื่นๆอีกมากมาย พอจะมองเห็นภาพใหมครับว่าต้องใช้เม็ดเงินไม่ใช่น้อยๆเลยในการทำเพลงในแต่ละ ครั้ง หากเพลงขายไม่ได้ภาระอันหนักอึ้งตกไปอยู่ที่ผู้ลงทุนแน่นอน หากโปรโมตทีวีสิ่งที่ได้คือศิลปินเป็นที่รู้จักของคนทั่วไปแน่นอนจะมากจะ น้อยก็อยู่ที่แรงโปรโมตของนายทุน บางค่ายต้องซื้อบัตรเติมเงินให้แฟนคลับ โทรไปขอเพลงเอง(อันนี้ต้องใช้เม็ดเงินไม่น้อย)และก็ดังได้แต่ก็เสี่ยงกับต้น ทุนที่สูง หากมีหน้าม้าโทรขอเพลงถึงเพลงนั้นไม่มีใครอยากฟังในตอนแรกแต่ได้ยินคนโทรขอ เรื่อยๆชื่อเพลงนั้นก็จะซึมซาบเข้าหูคนฟังทั่วไปได้ นี่คือกลยุทธิ์อีกอย่างหนึ่ง...

ส่วนรายได้ที่ค่ายเพลงจะแบ่งให้ ศิลปินอันนี้ก็ต้องทำใจหน่อยนะ(ขึ้นอยู่แต่ละสัญญา-ค่ายเดียวกันสัญญาแต่ละ นักร้องก็ไม่เหมือนกัน) เคยได้ยินนักร้องรุ่นพ่อรุ่นแม่ของเราพูดหรือเปล่าว่า ได้แต่ความดังและค่าจ้างร้องบนเวทีจ่ายเป็นวันละ...เมื่อมีคอนเสิร์ต ทุกวันนี้ก็ไม่ต่างกันครับ จะดีขึ้นมาหน่อยนึงเท่านั้นอยากรู้ต้องไปเป็นนักร้องเอง เมื่อความดังมันค้ำคอใว้คุณก็จะออกไม่ได้เองนั่นแหล่ะ อิอิอิ เคยเห็นแมงเม่าบินเข้ากองไฟใหมทุกคนที่อยากเป็นนักร้องก็ไม่ต่างกับแมงเม่า มากนักหรอก (ยกตัวอย่างมา หนึ่งสัญญา) ในหนึ่งอัลบั้มบางคนได้ค่าร้องอัลบั้มละ1หมื่น-แสนบ้าง ส่วนรายได้ขายซีดี+เสียงเพลงรอสาย ค่ายเพลงผู้ลงทุนจะเอา หากมีงานโชว์ตัวศิลปินก็ต้องแบ่งกับค่ายเพลงจะมากหรือน้อยก็แล้วแต่จะตกลง กันเอา นักร้องคิดว่าหากยอดซีดีไม่เดินได้ค่าร้องยกตัวอย่าง2หมื่นและได้ชื่อเสียง ติดปลายนวมมาก็จะเอาสัญญานี้ สำหรับผู้ที่อยากเป็นศิลปินก็ศึกษาข้อมูลให้ดีๆเพราะถ้าเซ็นต์สัญญาไปแล้ว หากไม่หมดสัญญาโอกาสจะถอนตัวนั้นมันยาก หากจะถอนสัญญาศิลปินจะถูกตราหน้าว่าเณรคุณ เพราะฉะนั้นตรึกตรองให้ดีอย่าเป็นแมงเม่าบินเข้ากองไฟ.....จบข่าว

:ความเห็นส่วนบุคคลโปรดใช้วิจารณาญาณในการอ่าน

ขอบคุณบทความดีๆจากเว็บบ้านเพลงนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวจอบบ้อน; 01-07-2010 at 16:00.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มื่อวานนี้มีแฟนเพลงโทรมาจากประเทศอังกฤษ ขอเพลง "วอนพ่อพระยาแล" ร้องโดย พงศ์ ทินการ คำร้อง-ทำนอง โดย พล พระยาแล อ.บ่าวข้าวจี่และทีมงานโปรดิวเซอร์ ผมไม่ได้เติมเงินค่าบัตรให้นะครับ แฟนเพลงโทรมาขอเอง ผมบอกว่าเปิดไปแล้ว เขาบอกว่า เปิดให้อีกจะได้ไหม เพิ่งกลับจากทำงานไม่ได้ฟัง ก็เลยต้องเปิดให้อีกครั้งครับ ป๊าด

นี่ผมไม่ได้โปรโมทนะครับ ผมพูดให้ฟังเฉย ๆ .....ฮ่า ๆ ๆ ๆ

แน่นอนที่สุดครับการทำเพลงสมัยนี้ขาดทุนแน่นอน เพราะมีซีดีเถื่อนครับ จึงไม่ได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย หลายคนบอกว่าแผ่นแท้แพง ถ้าตามที่กล่าวมากว่าจะเป็นแผ่นซีดีเพลงได้ ต้องใช้ทุนมหาศาลครับ ฉะนั้นผมจึงว่าไม่แพงครับ

แฮ่..แต่แผ่นปลอม 3 แผ่น ร้อยบาทเอง ฟังครั้งสองครั้งก็เบื่อแล้ว ผมควรจะซื้อแผ่นไหนดี จึงจะเหลือเงินไว้ซื้อปลาทูมาป่น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจอบบ้อน
    น่านๆคิดหยังอยู่...อิอิอิ

บ่ต้องตกใจไปครับยังมีทางออกสำหรับศิลปินอิสระ แต่โพสเพิ่มบ่ได่เพิ่นว่าให้บ่เกิน3กระทู้ต่อมื่อ

เรื่องเฉลยทางออกกะเลยบอกบ่ทันได่ เอาใว่มื่อหน่าสิมาบอกว่าเฮ็ดจั่งได๋อนาคตต่อไปแผ่นซีดีสิบ่มีขายแล่วครับ

ย้อนว่าเขาเอาไปติดหางช้างกับท้ายรถซาเล้งกันเหมิ๊ด 555+++

คนได๋ พงศ์ ทินการ อ้ายพล คนที่3จากซ้าย หรือคนที่2จากขวา บอกแน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวจอบบ้อน; 01-07-2010 at 15:19.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    คนที่เอามือกุม โอ๊ะ..เอามือซ้ายทับมือขัวนั่นล่ะ ฟักใส่ไหไว้กะจำได้ดอกเพิ่นนี่ อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 01-07-2010 at 15:38.

ซั้นติ....ป๊าดคนนี่ติ พงศ์ ทินการ ขอลายเซ็นต์แน เอิ๊กๆๆๆๆ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    แมนเล่นอี้หยังกันหละพ่อใหญ่2คนนี่

อ้ายบ่มีนักร้องผู้หญิงติครับ...มีแตนักร้องผู้ชาย หัวใจบ่าวจอบบ้อนบ่กระชุ่มกะชวยเลย แนะนำนักร้องสาวให้ฮู้แนจักคน

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    หาอยู่คือกันครับ อิอิ ย้านครับ

อยู่ห้องอัดพ้อแต่นักร้องผู้ชาย..โอ้ยกินข้าวกะบ่ลงคออ้ายเอ้ย...พากินตั้งแต่น้ำฮ้อนเจ็บคอเหมิ๊ดแล่ว