หัวข้อ: ข่าว: เด็กไทยสร้างชื่อ คว้าแชมป์หุ่นกูภัยโลกสมัยที่5

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

ข่าว: เด็กไทยสร้างชื่อ คว้าแชมป์หุ่นกูภัยโลกสมัยที่5

บทความนี้เขียนโดย nattawat_86, โพสต์เมื่อ วันศุกร์ที่ 25 มิถุนายน 2010 เวลา 09:08:27, ในหมวด ข่าวทั่วไป, ข่าวเด่นประจำวัน และ คว้าแชมป์, ญี่ปุ่น, พระจอมเกล้า, หุ่นกู้ภัยโลก, เด็กไทย.

ข่าว: เด็กไทยสร้างชื่อ คว้าแชมป์หุ่นกูภัยโลกสมัยที่5

สยบคู่แข่งญี่ปุ่นราบคาบ 3 ทีมไทยกวาดเรียบ

เยาวชนไทยสร้างชื่อก้องโลกอีกครั้งในการแข่งขัน เวิลด์โรโบคัพ 2010 ที่ประเทสสิงค์โปร์ โดยทีมจากประเทศไทยทั้ง 3 ทีมประกอบด้วย ทีมไอราป_โปร จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ทีมบาธแล็ป จากมหาวิทยาลัยมหิดล และ ทีมซักเซส จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ ศาลายา สามารถทำคะแนนได้ดีจนผ่านเข้ารอบไปชิงชนะเลิศกันเอง หลายชาติชื่นชมในความสำเร็จของเยาวชนไทย
    โดยทีม iRAP_PRO จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ รักษาแชมป์โลกเป็นสมัยที่สอง และสามารถคว้าแชมป์โลกให้ประเทศไทยได้สำเร็จเป็นสมัยที่ 5 ซึ่งคะแนนการแข่งขันก็เรียกได้ว่าชนะแบบม้วนเดียวจบ ทำคะแนนนำตลอดทุกรอบการแข่งขัน รวม 740 คะแนน ส่วนทีมบาธแล็ป จากมหาวิทยาลัยมหิดล และทีม ทีมซักเซส จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ ศาลายา มีคะแนนรวมเท่ากัน 530 คะแนน ครองอันดับ 2 ร่วมกัน ส่วนอันดับที่สี่เป็นของประเทศออสเตรเลียพร้อมคว้ารางวัลพิเศษหุ่นยนต์อัตโนมัติยอดเยี่ยม และหุ่นยนต์บังคับมือยอดเยี่ยม และประเทศญี่ปุ่นครองอันดับที่ 5 พร้อมคว้ารางวัลเทคนิคยอดเยี่ยม

รศ.ดร.จักรกฤษณ์ ศุทธากรณ์ นายกสมาคมวิชาการหุ่นยนต์แห่งประเทศไทย กล่าวด้วยความภูมิใจว่า ทีมหุ่นยนต์เยาวชนไทยนั้น สามารถค้นหาผู้ประสบภัยได้เกือบครบในแต่ละรอบและทำคะแนนได้ดี แต่ก็ยอมรับว่าคู่แข่งอย่างประเทศญี่ปุ่น ออสเตรเลีย และอิหร่าน เป็นคู่แข่งที่น่ากลัว แต่เด้กไทยมีการเตรียมแผนและหุ่นยนต์มีสมรรถนะที่ดี ทำให้สามารถคว้าแชมป์มาครอง

ความคิดเห็นในข่าว กับ “เด็กไทยสร้างชื่อ คว้าแชมป์หุ่นกูภัยโลกสมัยที่5”

เด็กไทยเก่งๆ เยอะแยะ
    คว้ารางวัลปีแล้วปีเล่า ความรู้ก้อมีท่วมหัว
    แข่งไอนั่นชนะ ไอนี่ก้อชนะ แต่.. เดี๋ยวก้อต้องซื้อของที่ต่างชาติเึค้าผลิตมาใช้อยุ่ดี.. เฮ้อ ..

เก่งมากครับ เดินผ่านทุกวันก้อแอบชื่นชมทุกวัน ไว้จะคอยต้อนรับใน มหาลัย นะคับ

เห็นด้วยอ่ะ ไอ้ที่เก่งๆ แข่งชนะนู้นนี่นั่นไปไหนกันหมดไม่รู้ สักพักจบไปก็หายกันไปเกลี้ยง ไปอยู่ที่ไหนกันนะ เหอๆ เหนื่อยประเทศไทย

เรียบเรียงข่าวโดย Mthai news
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฅนภูค่าว; 01-07-2010 at 15:37. เหตุผล: เพิ่มเติมความคิดเห็น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจอบบ้อน
    แม่นคือว่าเน๊าะครับ....ประเทศไทยมีแตต่คนเก่งๆ
    แล้วคนที่เขาชนะจากการประกวดเขาไปใส
    สุดท้าย.....ต่างชาติกะมีเทคโนโลยีใหม่ๆมาขายบ้านเฮาคือเก่า
    แล้วคนที่เก่งๆเขาไปเฮ็ดอีหยัง......คือบ่ซ่อยต่อยอดให้ความสามารถเขา

น่าคึด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทอง
    สงสัยต่างชาติชื้อโตไปหมดครับผมว่า
    เพราะว่าส่วนมาก ต่างชาติจิไห่ ค่าตอบแทนสุงกว่าบ้านเฮาครับ
    แต่ผู้สนับสนุ่นบ้านเฮาน่ะคือบ่คิดคือฝรั่งเขาเนาะครับ
    อันนี้ความคึดผมเด้อครับ ผิดถูกก้อบ่ว่าเนาะ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน

คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

ดีใจกับเด็กไทยด้วยครับ ลูกพระจอมไว้ลายสู้ๆ.....
    เห็นด้วยกับความคิดเห็นของอ้ายทองครับ คนไทยที่เก่งๆมากหลาย ต้องไปทำงานกับบริษัทต่างชาติ ส่วนหนึ่งก็เรื่องค่าตอบแทน แต่ที่สำคัญ ฝรั่งเพิ่นปล่อยให้เรา สร้างสรรค์งานได้เต็มกำลังความสามารถด้วยทุนในการวิจัยไม่จำกัด บ่มีการสกัดดาวรุ่ง ว่ากันไปตามความสามารถเอาโลด ผู้ใด๋เจ๋งกะโปรโมทขึ้นไปบ่มีกั้ก เสียแต่อย่างเดียวมักแตกคอกันเอง อุอุ คือจังเพิ่นว่าอเมริกันบ่ย้าน ย่านไทยกัน ...55555555!

อิอิ ความเห็นส่วนตัว...เด้อครับ อุอุ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กะเม็งสะเร็น; 01-07-2010 at 21:25.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ยินดีด้วยค่ะ ขอให้ใช้ความรู้สร้างสรรค์ผลงานส่อยบ้านเมืองให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปเด้อจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    นักศึกษาไทยเก่งเรื่อง โรบอท มาโดนแล้วครับ ช่วงที่เซียงเหมี่ยงฯ เรียนหนังสืออยู่ ได้ไปเบิ่งงาน ที่ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ, ลาดกระบัง บ่อย ๆ สองสถาบันนี้ได้ปั้นเยาวชนแขนง Machatonic (ศาตร์ซึ่งรวมเอาวิชา เครื่องกล,อิเล็กทรอนิกส์,ระบบควบคุม, คอมพิวเตอร์ มาไว้ด้วยกัน) และประสบความสำเร็จระดับโลกมาตลอดในการแข่งขัน โรบอท แต่ว่าหลังจากนักศึกษาเรียนจบมาแล้ว กะหายกันไป บ่มีการต่อยอดให้เกิดการนำมาใช้ในงานจริง...
    มุมมองของเซียงเหมี่ยงฯ คิดว่าเมืองไทยเฮายังขาดหน่วยงานที่เกี่ยวกับเรื่องการพัฒนา วิทยาศาตร์ และ การอุตสหากรรม อย่างเป็นรูปธรรม กะเลยเฮ็ดให้คนเก่ง ๆ ที่จบการศึกษามาเดินเข้าสู่ระบบแรงงานอุตสาหกรรม สร้างสรรค์ผลงานให้กับบริษัทต่างประเทศ หรือ เลวร้ายไปกว่านั้นถูกระบบงานในบริษัทขีดกรอบไว้ เฮ็ดให้ความเก่งความสร้างสรรค์เหมือนถูกครอบไว้นานวันกะเฉาหมดไฟไปอย่างน่าเสียดาย...
    เป็นเรื่องที่น่าเสียดายความรู้ความสามารถ และ ศักยภาพของบุคคลกรที่ขาดการต่อยอดเพื่อสร้างประโยชน์ให้วงการอุตสาหกรรมเมืองไทยครับ ทุกมื่อนี่กะเลยได้แค่เป็นประเทศที่ บริโภค นำเข้าเทคโนโลยีอย่างเดียว...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 02-07-2010 at 07:56.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ทางรัฐบาลควรให้ความสำคัญกับเยาวชนพวกนี้นะครับ
    อยากให้มีการตั้งเป็นสมาคม หรือ องค์กร (หรืออาจมีแล้ว)
    เพื่อทำการค้นคว้าวิจัยเฉพาะด้านนี้โดยเฉพาะ เพื่อเป็นการ
    ต่อยอดแนวความคิดของพวกเขาและรักษาไว้ซึ่งทรัพยากรบุคคล
    ที่เป็นประโยชน์ในการพัฒนาประเทศชาติต่อไป เพราะเด็กไทยก็ไม่ได้
    อ่อนกว่าเด็กชาติไหนๆเลย

ขอให้พัฒนาก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไป งานหนักอยู่ตรงนี้ครับ คือการนำรักษาแชมป์
    หากไม่ได้นำความคิดไปต่อยอด พัฒนาไปเรื่อยๆก็น่าเสียดายนะครับ

ยังไงก็สู้ๆครับ ให้กำลังใจเสมอ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    เด็กไทยถ้าเปรียบกับเด็กต่างชาติแล้วผมว่าบ่แพ้ชาติได่ครับ เด็กไทยคนเก่งหลาย แต่ว่าขาดการสนับสนุนจากรัฐบาล
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14
    เยาวชนคนไทยเฮาเก่งบ่แพ้ชาติได่ในโลก ต่อไปคืองานหนักของผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมืองสิต้องหาวิธีที่จะป้องกันบ่ให้สมองพวกเขาเหล่านี้ไหลไปที่อื่น เป็นกำลังใจให้ครับ