หัวข้อ: ข้าวเหนียวมะม่วง

ดวงดาว The Star ข้าวเหนียวมะม่วง

ข้าวเหนียวมะม่วง

ข้าวเหนียวมะม่วง

ส่วนประกอบ

ข้าวเหนียว 1 กิโลกรัม
    มะพร้าวขูด 1 กิโลกรัม
    น้ำตาลทราย 2 ขีด
    เกลือเสริมไอโอดีน 1 ช้อนชา
    ถั่วทองไว้โรยหน้า
    มะม่วงสุก ถ้าเป็นอกร่องก็จะหวานแหลม หอมอร่อย ถ้าไม่มีอกร่องก็ใช้มะม่วงสุก อะไรก็ได้

วิธีทำ

เริ่มจากแช่ข้าวเหนียวด้วยน้ำเย็นประมาณ 5-6 ชั่วโมง แล้วนึ่งให้สุก เวลานึ่งใช้ใบเตยสด รองด้วยจะทำให้ข้าวเหนียวสุกหอมกลิ่นใบเตย คั้นกะทิให้ข้น แยกหัวกะทิ และหางกะทิไว้ต่างหาก หัวกะทินำมาตั้งไฟ คนให้เข้ากันจนกะทิเดือด เติมเกลือ (เสริมไอโอดีน) เล็กน้อย ชิมพอมันๆ ไม่ต้องเค็มมาก ส่วนหางกะทินำมาตั้งไฟเคี่ยวให้เดือด เติมน้ำตาลทราย ไม่ต้องหวานจัด แล้วเอา ข้าวเหนียวที่นึ่งสุกใหม่ๆ ลงไปคนในน้ำกะทิ ให้น้ำกะทิแห้งพอดี แล้วก็ตักข้าวเหนียวมูลราดด้วยน้ำหัวกะทิ โรยหน้าด้วยถั่วทอง เสิร์ฟกับมะม่วงสุกตามใจชอบ

(สูตรเอามาจากอินเตอร์เน็ตขี้ค้านแก้พิมพ์เป็นภาษาอิสานเด้อค่ะ แฮะๆข้าวเหนียวมะม่วง)
    LET IT BE...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

ข้าวเหนียวมักม่วง

หน่าตาดีอยู่ครับ รสซาดสิเป็นจังได๋น้อ ขอซิมจักจานก่อนได่บ่ครับ ขั่นรสซาดโอเคจานต่อไปสิขอซื่อ 555555555555555

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    บะ แม่ยอดยาหยี คือเป็นตาออนซอนแท้ ข้าวเหนียวมะม่วงหล่อนแม่ะ จักจานแน๊ เน้นมะม่วงเยอะๆเด้อจ้า ..
    มองต่าง..อย่างปลง

สิไปหาบักม่วงอกร่องไสน้อบาดนี้จ้า
    ให้ชิมนำแนะเด้อจ้าตะแซบแฮงจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เป็นตะแซบแถะน้อครับ ได้ของหวานจานนี้หลังกินข้าวคึสิดีคักเนาะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ลุมพุก
    ฝันหั้ยกัย ปัยหั้ยถึง
    ผมก็คนหนึ่งครับมักของหวานๆครับ ฮืม..ถ้าเป็นทุเรียนแห่งสิคักอิหลีเด้อ จักจานเด้..

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    สีสันเป็นตาแซบเนาะครับ เว้ามาแล้วอยากกิน
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่

พบปะพูดคุย

พี่หน่อยใจร้ายอะ กำลังลดน้ำหนักอยู่
    เอาของอร่อยๆๆมายั่วอะ น่ากิ้นน่ากิน
    แล้วจิอดใจไหวบ่น้อนิ ไปซื้อกินก่อนนน :l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14
    เบิ่งหน้าตาแล้วเป็นตาแซบบบบบ ถึงสิออกไฮโซๆแนกะตาม รสซาดกะคือสิไปกันได่ยุเนาะกับหน้าตาหน่ะ