หัวข้อ: เยือน ปุตราจายา(มาเลเซีย) กับ เซียงเหมี่ยงฯ ครับ...

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

เกาทัณฑ์ เยือน ปุตราจายา(มาเลเซีย) กับ เซียงเหมี่ยงฯ ครับ...

หลังจากที่กลับเข้าหน่วยงาน กะได้รับแจ้งจากทางสำนักงานใหญ่ว่า เซียงเหมี่ยงฯ ต้องเดินทางไปประชุม อยู่มาเลเซีย เป็นเวลา ห้ามื่อ เป็นครั้งที่สองในชีวิตเซียงเหมี่ยงฯ ที่ต้องเดินทางโดยเรือบินไปต่างประเทศ เอาบรรยากาศ ประเทศเพื่อนบ้านมาฝากพี่น้องกันครับ...
    บินไปกับสายการบินไทย รักคุณเท่าฟ้า กับ smooth as silk เผิ่นว่าซั่น เซียงเหมี่ยงฯ กะเห็นนำอยู่ นี่สาวการบินไทย สวยอย่างไทยครับ...

เยือน ปุตราจายา(มาเลเซีย) กับ เซียงเหมี่ยงฯ ครับ...

ใช้เวลาสองชั่วโมง ถึงสนามบินนานาชาติ มาเลเซีย...

เยือน ปุตราจายา(มาเลเซีย) กับ เซียงเหมี่ยงฯ ครับ...

แล้วกะซื้อตั๋วแทกซี่สนามบินไปยังโรงแรมที่จองไว้ สังเกตว่าได้บรรยากาศเมืองแขกแล้วเนาะครับ สาวพนักงานขายตั๋วแต่งกายรัดกุมคลุมหัวซึ่งเป็นบรรยากาศทั่วไปของเมืองเคร่งศาสนาอย่าง มาเลเซีย...

เป็น Lemo ของทางสนามบิน...

สะดวกดีครับ โชเฟอร์เผิ่นกะคัดที่ใช้ภาษาได้ดีเนาะครับ โชเฟอร์คนนี้เผิ่นเป็นคนมาเลย์เชื้อสายจีน นับถือพุทธ สังเกต มีพระเครื่องอยู่หน้ารถเนาะครับ...

แทกซี่แบบ คลาสสิค จากรัฐ Joho กะมีครับ...

ระหว่างทางตลอดระยะจากสนามบินไปโรงแรม พื้นที่ส่วนใหญ่ปลูกปาล์มน้ำมัน มาเลเซียเป็นประเทศที่ทำธุรกิจปาล์มน้ำมันรายใหญ่อันดับสองของโลกรองจาก อินโนนีเซีย สังเกตจากด้านหลังของปั๊มครับ ปาล์มทั้งนั้น...

เดินทางโดย แทกซี่ ประมาณ ครึ่งชั่วโมงกะถึงที่พักในเครือ Sunway Resort ของ Sunway Group บริษัทลงทุนด้าน Real Estate รายใหญ่ใน Putrajaya...

โรงแรมที่เซียงเหมี่ยงพัก Sunway Pyramid

Sunway Resort ยามค่ำคืนสวยไปอีกแบบครับ สถาปัตยกรรมออกแนว มุสลิมครับ...

เดี๋ยวต่ออีกกระทู้ครับ ภาพเต็มโควต้าของหน้านี่แล้ว...

Bump: พอฮอดที่พักแล้ว เซียงเหมี่ยงฯ กะซอมบ้านเมืองเผิ่นเนาะครับ ตามประสาคนบ่ค่อยเห็นต่างประเทศ เบิ่งว่าบ้านเมืองเผิ่นคือเฮาบ่...
    ปรากฎว่ากะมี KFC ของผู้พันเซนเดอร์เนาะครับ 7-11 มีอยู่ทั่วโลกคือกัน...

แล้วกะไปเห็นรถขายลูกชิ้น จอดขายอยู่หน้า เซเว่น แต่ว่ายังบ่กล้าไปซื้อกิน หัวต่าไปฮอดย่านซื้อบ่เป็นเนาะครับ ฮ่า ๆ ...

ค่ำแลงมาจักหน่อยกะเห็นบรรยากาศ รอบ ๆ โรงแรม มีผับ มีร้านอาหาร...

ส่วนนี่เป็นคลับของระดับ VIP ขึ้นมาอีกนิดรองรับลูกค้าอีกระดับ พอดีช่วงฟุตบอลโลกกะคึกคักเป็นพิเศษ...

ส่วนนี่ประมาณว่าตลาดโต้รุ่งเนาะครับ เป็นอาหารไทย อาหารจีน อีกบรรยากาศ จากร้านอาหารมุสลิมทั่วไป...

ทางด้านใน รีสอร์ท มีสวนสนุกสไตล์สวนสยามบ้านเฮาครับ มีเครื่องเล่น มีสวนน้ำ ฯลฯ

ด้านหลังเป็นวิทยาลัย ของ Sunway เอง เรียกได้ว่าครบวงจร...

น้ำตกจำลองเนียนมาก ถ้าบ่เห็นตึกข้างหลังคงบ่ฮู้...

ชั้นล่างโรงแรม มี ลานสเก๊ตน้ำแข็ง เบิ่งเด็ก ๆ มาเล่นกันเพลินตาดีครับ...

ยังบ่จบครับติดตามหน้าต่อไป...

Bump: มื่อต่อมานักเรียนกะเข้าห้องเรียนล่ะครับบาดนี้ ฮ่า ๆ มาเบิ่งอาจารย์แต่ละคน...

นี่ อาจารย์หล่อ(แซม) อาจารย์เข้ม อาจารย์แขก ฮ่า ๆ กำลังเตรียมสไลด์สอน...

อาจารย์เครา...

อาจารย์อ้วน...

บรรยากาศในห้องเรียนครับ เรียนไปแหน่ เล่นแหนปานเด็กน้อย ฮ่า ๆ ...

แล้ว กะมาหาเลาะถ่ายรูป...

เดี๋ยวมาอัพภาพที่ไปชม หอคอยคู่ ที่ กัวลาลัมเปอร์ ครับ งานเข้า เดี๋ยวมาครับผม...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 03-07-2010 at 13:53. เหตุผล: แก้ไขรูปภาพครับ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บุรุษไร้ใจ
    ขอบคุณน้ำใจการแบ่งปัน เอาความป็นอยู่แต่ระหม่องมาปันกันเบิ่ง

:l-ดีใจจ้าอ้ายเซียงเหมี่ยง งวดนี้แพงเบิ่งรูปของอ้ายได้แล้วจ้า
    ขอบคุณจ้าทีเอารูปมาแบ่งปัน บ้านเมืองเพิ่นกะเป็นตะอยู่ดีเด้น้อจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขอบคุณครับผม บุรุษไร้ใจ มีหยังกะอยากแบ่งปันครับ
    น้องแพง เปลี่ยนเป็นเวบตรากบเพราะว่าน้องแพงบอกว่าเบิ่งบ่ได้นี่ล่ะ...

ต่อ ๆ เนาะครับ..

เก็กเก็บภาพไปเรื่อย...

ฝั่งหัวสิงโต นี่เป็นฝั่งทางเข้า ห้างสรรพสินค้าเนาะครับ เป็นสถาปัตยกรรมแบบอียิปต์ แห่งเดียวในปุตราจายา อลังการงานสร้างน่าดูครับ...
    จุดเด่นอยู่มุมล่างขวาเนาะครับ ฮ่า ๆ ...

แล้วกะนี่ อิอิอิ...

มื่อต่อมาพากันเข้าไปในเมืองหลวง กัวลาลัมเปอร์ เบิ่งตึกแฝด กับหาซื้อของฝากกลับบ้าน เห็นลิบ ๆ นั่นล่ะครับ แม่นล่ะ คงจำกันได้เนาะครับ Petronas Tower หรือ Twin Tower ในหนัง Entrapment ของลุง ฌอน คอนเนอรี่ เนาะ...

ถึงมุมเก็บภาพแล้วครับ กับ มิตรใหม่จาก โซล เกาหรี อี๋ ๆ ๆ ...

ใกล้ ๆ ครับ จังหวะบ่ดีครับ ไปตอนบ่ายคล้อย ย้อนแสงเก็บภาพยาก...

หลังจากเก็บภาพแล้วกะไปหาซื้อของฝากกันต่อ ตลาดขายสินค้าจำพวกสิ่งทอของมุสลิมครับ เต็มไปด้วยสีสันครับ...

แล้วกะได้เลือกซื้อของฝากเอกลักษณ์กลับไปพอให้ว่าตะของได้มา มาเลเซีย เนาะฮ่า ๆ ...

ที่ได้มากะ มีผ้าคลุมไหล่ ผ้าถุง โสร่ง หมวกกาปิย์(หมวกที่ชายมุสลิมใส่ละหมาด)...

ซื้อของแล้วมืดพอดีเนาะครับกลับมาฮอดโรงแรมกะหิวพอดีเลยออกไปหาหยังกิน มื่อนี่กินข้าวร้านคนจีน มีหมูมีไก่หลังจากกินอาหารมุสลิมหลายมื่อแล้ว...

สั่งข้าวมัน กิน กับไก่ หมูย่าง เต้าหู้ทอดทรงเครื่อง ถือว่ารสชาดใช้ได้ครับ แต่ยังห่างไกลจากข้าวมันไก่ประตูน้ำตอนตีสาม ตีสี่ ภาพนี้เอียงคอเบิ่งจักหน่อยครับ เซียงเหมี่ยงฯ ค้านกลับภาพ ฮ่า ๆ ...

อาหารพื้นเมืองสำหรับมุสลิมกะมี พวกที่อยู่ในถาดแบบนี้ กะเป็นรายการ Self service ครับ ตักข้าวเอง แล้วกะตักกับตามใจชอบ จากนั้นเจ้าของร้านจะมาเก็บเงินตามปริมาณของข้าวและกับที่ตักครับ แปลกดี บ่เคยเห็นอยู่ใสมาก่อน...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 03-07-2010 at 21:25. เหตุผล: แก้ไขภาพครับ...

ขอบคุณครับผมอ้ายบ่าวโจ่โล่ ยินดีครับอ้ายมีเวลากะอยากเอาเรื่องราวมาสู่พี่น้องฟังครับผม...

ต่อ ๆ ครับ

และหลังอาหารกะตัดสินใจ กินลูกชิ้นรถเท่ห์ ๆ ให้ได้ ฮ่า ๆ ...

ลูกชิ้นกำลังปิ้ง

เลือกได้กะเอามาลวก น้ำจิ้มตักเอาตามใจชอบ...

สงสัยบ่ครับ ว่าสีที่แต้มนั้นคือหยัง...

คำตอบคือราคาลูกชิ้น ตอนแรกเซียงเหมี่ยงฯ ยังสงสัยว่าเขาจะฮู้ได้จั่งได๋ว่าลูกค้ากินลูกชิ้นราคาต่าง ๆ กันท่อได๋แหน่ เพราะว่ากินแล้วจั่งเก็บเงิน สรุปเก็บเงินตามไม้ลูกชิ้นตามโค๊ดสี ถ้าเป็นบ้านเฮาสงสัยมีขาดทุนเพราะว่าลี้ไม้เนาะครับ ฮ่า ๆ...

ได้กินลูกชิ้นสมใจแล้วจากนั้นกะเดินทางกลับล่ะครับ ประชุมหลายมื่อแล้วคิดฮอดบ้านคือกันเช็คอินช่วง ขา กลับ สาวการบินไทยฝั่งนั้นครับ...

ช่วงรอเครื่องนั่งรออยู่ Lounge การบินไทยในสนามบิน...

สาวการบินไทย ทางมาเลเซียครับ ชุดสวยมาก...

สาวการบินไทยอีกแล้วครับ...

ก้อนขี้ฟ้าสวย ๆ ครั้งที่สามในชิวิต ของการขี่เรือบินสี่เที่ยวที่เซียงเหมี่ยงฯ มีวาสนาได้เห็นในมุมนี้...

เสริฟอาหาร เป็นผัดเปรี้ยวหวานปลา ต้องยอมรับครับว่าอาหารการบินไทยขึ้นชื่อเรื่องรสชาดสมคำร่ำลือครับ...

ถึงแล้วครับ สุวรรณภูมิ รอรับกระเป๋า...

กับอาจารย์ แซม สุดหล่อ มาเที่ยวบินเดียวกัน เลาสิย้ายไปสิงคโปร์ หลังจากที่ร่วมงานกับเซียงเหมี่ยงฯ ตลอดระยะเวลาหลายปีผ่าน...

ผู้เผิ่นรอถ่าของฝาก หมวก กาปิย์ ถืกใจเผิ่นคักใส่บ่ยอมถอดฮ่า ๆ แขกน้อยเอ๊ย...

ถ่ายกับเผิ่นพอให้เผิ่นมีหมู่ครับ ฮ่า ๆ ๆ ...

สรุปจากการไปเยือนเมืองแขก มาเลเซียในครั้งนี้ นอกเหนือจากเรื่องงานประชุม สัมนา เรียนหนังสือ แล้วเซียงเหมี่ยงฯ กะมักเก็บมุมมองชีวิตความเป็นอยู่ของบ้านเมืองเหล่านั้นว่ามีดีแนวได๋แหน่ เมืองมาเลย์ จัดได้ว่าเป็นเมืองมุสลิมที่ค่อนข้างเคร่ง แต่ว่ากะสามารถยืดหยุ่นให้เข้ากับระบบเศรษฐกิจทุนนิยมได้เป็นอย่างดี วัฒธรรมขยะตะวันตกบ่ยังบ่มีอิทธิพลให้ความงดงามทางวัฒนธรรมของเขาสูญเสียไป สังเกตจากสาวมาเลย์เชื้อสายมลายู บ่มีสายเดี่ยวเสียวหลุด กระโปรงสั้น ๆ ให้เห็น แต่ว่ากะยังมีผับ สถานบรรเทิงรองรับนักท่องเที่ยวอยู่แต่กะอยู่ในขอบเขตวัฒนธรรมของเขา อีกอย่างที่เซียงเหมี่ยงฯ เห็นแล้วทึ่งคือเมืองใหม่ที่ เซียงเหมี่ยงฯ ไป คือ ปุตราจายา สร้างขึ้นเพื่อถ่ายเทความแออัดจาก เมืองหลวง กัวลาลัมเปอร์ สถานที่ราชการถูกย้ายไปที่เมืองใหม่ทั้งหมด ถนนหนทางจาก เมืองหลวงสู่เมืองใหม่ สะดวกสบาย ถ่ายเทความแออัดได้เป็นอย่างดี มาเลเซีย กะยังมีดี ๆ อีกหลายอย่าง หากมีโอกาศ กะลองพาครอบครัวไปพักผ่อนเด้อครับ ไปเบิ่งบ้านเมืองเผิ่น แล้ว ซิเห็นว่า การผสมผสานกันระหว่าวัฒนธรรมมุสลิม กับ ระบบทุนนิยม กะสามารถหาจุดที่พอดีได้คือกัน แต่ว่าจั่งได๋เซียงเหมี่ยงฯ กะยังมักเมืองไทยเป็นที่สุดยิ่งมีโอกาส ได้เดินทางไปต่างประเทศครั้งได๋ ยิ่งรักเมืองไทยมากขึ้น กะบ่ฮู้ว่าเป็นหยังอาจเป็นเพราะว่าเซียงเหมี่ยงฯ เลือดไทย เลือดอีสานถึงขั้นเข้มข้น...
    กะขอจบทริปนี้ไว้แค่นี้เนาะครับ หากรูปภาพกับเรื่องราวยาวเกินกะขอ อภัย และ กะอย่าว่ากันเด้อครับ ว่าเซียงเหมี่ยงฯ คือตืนเต้นแท้กับแค่การเดินทาง กับ ขี่เรือบินแค่นี้ ขอให้มองในมุมของเซียงเหมี่ยงฯ "ลูกชาวนาต้นทุนชีวิตต่ำ ๆ" เนาะครับ โอกาสในชีวิตแบบนี้กะถือว่าเป็นวาสนาแล้วล่ะ คันให้ไปเองชาตินี้จะมีโอกาสหรือบ่กะยังบ่จัก กะเลยไหน ๆ ได้ไปแล้วขอถือโอกาสเก็บเรื่องราวความทรงจำมาฝากพี่น้องผ่านมุมมองของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์ ครับผม....
    ขอได้รับความขอบคุณจาก เซียงเหมี่ยงฯทัวร์ ครับ...
    โพสด้วยรักและความจริงใจอยากแบ่งปัน...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 03-07-2010 at 22:35. เหตุผล: แก้ไขรูปภาพกับข้อความครับผม...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ขอบคุณมากจ้าเซี่ยงเหมี่ยงน้อง
    พี่ลูกหิน ขออนุญาตเซพภาพไว้เด้อ ช่วงนี้กำลังหาภาพเกี่ยวกับ
    ประเทศในอาเซี่ยน สอนเด็กน้อยนักเรียน
    กำลังหาภาพมาเลย์แบบเจาะลึกๆ ขอบคุณมากจ้า
    มีภาพส่วนเกษตรกรรมบ้างบ่น้อง สวนปาล์มเพิ่นเป็นแนวใดมีหลายบ่จ๊ะ

การอัพภาพ บ่ แม่นใช้เวลาน้อย ๆ ขอบคุณหลายเด้อ จ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    โอยยยยยยยยยอยากฮ้องแฮงๆ เครียดๆๆๆ เบิ่งรูปหยังกะบ่ได้นำหมู่

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

ขอบคุณสำหรับ การเอื้อเฟื้อภาพจากคนหล่อ เนาะเซียงเหมี่ยงเนาะ

แจ่ม ครับ

:l-

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ขอบคุณภาพสวยๆ และเนื้อหาคำบรรยายดีๆจ้า อ่านแล้วคือได้ตามไปเที่ยวเลยจ้า กระทู้นี้คุณภาพคับจอจ้า สุดยอดๆๆ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    น้องเซียง ไปเบิ่งงานเป็นตาม่วนเนาะจ้า เพิ่นแมะเลาะหาแต่ของกิน 5555+
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread