หัวข้อ: ผลบุญนี้มาไวอีหลี

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง

ผลบุญนี้มาไวอีหลี

"Blue"]เมื่อครั้งรัฐบาลจัดงานครองราชครบ 60 ปีให้ในหลวงของเฮา ณ ลานพระราชวังดุสิต
    มื้อนั้น 9 มิ.ย.49 คนเยอะมากผู้คนมาจากทั่วสารทิศ ที่ตั้งที่ทำงานผมเองอยู่ไกล้กับลานพระบรมรูป ร.5
    ผมอดตื่นเต้นบ่ได้เพราะบ่เคยเห็นคนหลายปานนี้จักเถื่อ งานท่องศรีเมืองบ้านผมกะบ่หลายปานนี้ อิอิอิ ผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลี
    มื้อนั้นผมเดินอยู่ในที่ตั้งที่ทำงาน บช.น.ซึ่งมีคนเข้าออกมากมายทั้งครอบครัวตำรวจและประชาชนทั่วไป
    และผมกะแนมเห็นกะเป๋าสตังค์ตกหล่นอยู่ จึงหยิดขึ้นมาแล้วเปิดเบิ่ง
    อู้..! มีเงินเยอะแฮ่ !นับเบิ่ง มีแบงค์ หนึ่งพัน เก้าใบ แบงค์ร้อย สามใบ แบงค์อิสานเขียว สามใบ รวม 9,360 บาท
    ผมรีบตรวจเอกสารพบเป็นของชาวราชบุรี ผมจึงเก็บแล้วรีบเดินไปแจ้งยังกองรักษาการณ์วังปารุสกวัน แล้วแจ้งว่าเก็บกระเป๋าสตังค์ได้
    รอให้เจ้าตัวมาขอรับคืน หากไม่มารับคืนเดี่ยวจะเอาไปลงอ่าง อิอิอิ ผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลีถ้าไม่มารับในวันนั้นก็จะส่งตามที่อยู่ในเอกสารที่ระบุในกระเป๋า
    ต่อมาตอนเวลาเที่ยงๆ จนท.มาแจ้งผมว่ามีเจ้าทุกข์มาขอรับกระเป๋าคืน
    และเขาอยากเจอตัวผมเมื่อเจอกันเขากล่าวขอบคุณผมใหญ่เลย เขาบอกว่าเขาไม่คิดเลยว่าจะได้คืน
    เพราะคนมากันเยอะมากๆ คนเป็นแสนๆเลยละมื้อนั้น ผมอดภูมิใจในสิ่งที่ตนทำ ยิ้มคนเดี่ยวอยู่ทุกครังทีนึกถึงเหตุการณ์นี้ อิอิอิ ผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลีบ้าน้อ..
    เมื่อครั้งกระเป๋าตัวเองหายบ่บาดที่นี้ ผมยอมรับว่าเครียดอีหลีพี่น้องเอย.!
    ในกระเป๋ามีเอกสารสำคัญหลายใบ เงินสด 7,900 บาท และกะบัตรเคริตสามใบวงเงินยังเต็มน้อแสนกว่าบาท
    ที่หนักไปกว่านั้น ATM แบงค์ทหารไทยมีเงินอยู่ 350,000(สามแสนห้าหมื่น) อิอิผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลี เงินหลายคัก พึ่งกู้สหกรณ์ ตร มาใหม่ๆมื้อนี้ บอลยูโรคัพ นัดแรกผลบุญนี้มาไวอีหลี
    ตายละจ่าเหลืองงานนี้ " ขี่ใส่กูบกะบ่ลูบปานนี้ " กะได้แต่คิดฮอดผลบุญที่ตนเองเคยเก็บได้แล้วคืนขะเจ้า ทวงบุญคุณละวาตอนนี้
    ดีใจตรงที่โตเองแจ้งอายัดกับแบงค์ไว้หมดแล้ว ผลบุญเข้าข้างจ่าเหลืองอีหลี แม้พี่น้อง 48 ชั่วโมงผ่านไป มีตำรวจ สน.เตาปูน มาหาที่ห้อง พร้อมข่าวดี

พี่ตำรวจ:จ่าปฏิวัติ 191 ใช่บ่ครับ

จ่าเหลือง: ฟาวตอบเลยว่า ครับๆๆผม

พี่ตำรวจ:แฟนผมเก็บกระเป๋าจ่าได้ ผมเอามาคืน

จ่าเหลือง: ขอบคุณคับ ขอบคุณคับ ระริกระรี้ดีใจหลาย

พี่ตำรวจ:นับดูก่อนนะเอกสารและเงินอยู่ครบบ่

จ่าเหลือง: รีบนับครบ...แฮ่!

ผมบอกพี่เขาว่าผมตั้งใจขอแค่เอกสารคืนส่วนเงินผมไม่ขอรับให้คนเก็บได้ทั้งหมดแต่พี่เขาก็ไม่เอาตังค์ผมที่ให้คือกัน
    เอาละชิต้องให้เขาเอาให้ได้ตั้งใจแล้วนี้ เลยบอกพี่เขาว่าช่วยเอาไปให้หลานๆ ลูกเขาเป็นค่าขนมหน่อยเถอะ
    พี่เขาจึงยอมรับไปแค่ สองพัน บาทเองครับ
    ซึ่งผมเองก็มานั่งนึกคิดในใจว่า เออ..! สังคมเรายังมีคนดีๆที่น่าชมเชยอยู่อีกเยอะ
    ผลจากการทำดีของผมครั้งก่อนนั้นไม่น่าเชื่อว่าจะส่งผลบุญให้ผมเร็วขนาดนี้ อิอิอิ ผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลีของหายได้คืน[/COLOR]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จ่าเหลือง; 04-06-2011 at 06:48. เหตุผล: จัดเรียงหน้าให้สวยงาม