หัวข้อ: ทำไมรถยนต์โดนขโมยง่ายจัง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มสุรินทร์เหลา

ดวงดาว The Star ทำไมรถยนต์โดนขโมยง่ายจัง

ผมคนหนึ่งที่เจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเองแต่ไม่ใช่โดนขโมยหรือไปขโมยอะไรทั้งนั้น รถผมใช้ระบบรีโมทยี่ฮ้อหนึ่ง ไม่รู้เกิดเหตุการณ์อะไร ติดเครื่องไว้ แต่ระบบเกิดล็อกประตู กุญแจยังคาอยู่ที่คอรถ ทำไงครับคราวนี้งานเข้าซิครับ พี่น้องทุกคนจำไว้นะครับ ผมไม่ได้บอกวิธีขโมยรถนะครับ วิธีคลายล็อคนี่ง่ายมากครับ ง่ายจนผมแทบไม่เชื่อ ไม่มีเสียงร้องของสัญญาณซักแอะ วิธีนะครับ ใช้ฟุตเหล็กนี่นะครับจิ้มที่ขอบประตูผ่านยางกันน้ำ กระทุ้งเบา ๆ ให้ถูกแกนคลายล็อค ง่ายมากๆๆเลยครับ 30 วินาที ไม่ต้องเรียกช่างกุญแจเลยซักนิด ผมถึงกับอึ้ง รถราคาเป็นแสนสัญญาณไม่ร้องซักแอะ เพราะฉะนั้น ทุกคนที่มีรถโปรดติดตั้งระบบล็อครถที่ ครัชและเบรกของรถท่านเพราะนี่คงเป็นบทเรียนราคาแพงในชีวิตผม และผมก็ถึงกับอึ้งว่ารถผมมันล็อคได้ไง งง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 08-07-2010 at 13:37. เหตุผล: แก้คำผิด

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำที่ดีมากๆๆ เลยค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจอบบ้อน
    ระบบกันขโมยใว่ใจบ่ได่ดอกครับอ้าย....ติดGPRSใว่ในรถเลยครับ
    หายบ่ต้องย่าน ตามทันแน่นอน ติดใว่ในรถขโมยบ่ฮู้ดอก แต่ต้องติดเองเด้อห้ามให้ช่างติดให่เดี๋ยวเขาสิฮู้ตำแหน่งมัน
    สมัยสู่มื่อนี่มีระบบ3Gรถทุกคันอาจใช้ระบบออนไลน์ สั่งสตาร์ทหรือดับเครื่อง/ล็อกรถ/แจ้งตำรวจ ผ่านมือถือได่สบาย ขโมยเหมิ๊ดสิทธิ์แน่นอนครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    บ้านเฮามีถืกขโมยรถกันหลายๆ กลับไปยามได๋ได่ยินตลอด น่าแปลกใจอิหลี ทางเมืองนอกหายากมากๆเลยรถจะหาย เดวว่างๆสิลองหาข้อมูลความแตกจต่างแล้วเอามาเว่าสุฟังค่ะ กะได่แต่เห็นใจนำอิหลีเนาะค่ะ
    มองต่าง..อย่างปลง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    เอาคือรถผมนิิ ติดตั้งล็อคเบรค ครัช เกียร์ ติดGPRS พร้อม และที่สำคัญไปจอดใสบ่ประมาท
    จอดไว้ใกล้ตาดีที่สุด ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวจัย
    เอาคือรถผมนิิ ติดตั้งล็อคเบรค ครัช เกียร์ ติดGPRS พร้อม และที่สำคัญไปจอดใสบ่ประมาท
    จอดไว้ใกล้ตาดีที่สุด ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

บ่าวจัย ติดแนวไดแนะนำแน สนใจแหม แฮงจอดใว้ใกล้ๆบ่อได้อยู่ ติดร้านไดนำ แพงบ่อหือ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ดี ๆ ค่ะ.................

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    เกิดความอยากฮู้ว่าระบบ GPS จึงสามารถป้องกันและค้นหารถที่หายได้ เลยไปค้นหาข้อมูล เพิ่นบอกว่าแบบนี้

GPS คืออะไร และทำงานอย่างไร
    GPS คือ ระบบกำหนดตำแหน่งบนพื้นโลกผ่านดาวเทียม (ย่อมาจาก Globle Positioning System) โดยพิกัดบนพื้นโลกที่ได้ จะมาจากการคำนวณสัญญาณนาฬิกาที่ส่งจากดาวเทียม มาที่เครื่องรับสัญญาณGPS ส่วนดาวเทียมGPSที่สามารถใช้ระบุตำแหน่งได้นั้น จะถูกออกแบบมาโดยเฉพาะให้โครจรอบโลก เพื่อส่งข้อมูลที่จะนำไปใช้คำนวณพิกัดออกมาตลอดเวลา

ขนาดมาตราฐานของ GPS ติดรถ
    โดยทั่วไปขนาดของ GPS Navigator จะถูกผลิตออกมา 4 ขนาดตามความกว้างของหน้าจอคือ 3.5, 4.3, 5.0 และ 7.0นิ้ว แต่ปัจจุบันขนาด 3.5 นิ้วเริมไม่ค่อยเป็นที่นิยม เนื่องจากขนาดหน้าจอที่เล็กเกินไป ไม่ค่อยแตกต่าง กับการใช้มือถือที่รับ GPS ได้ ประกอบกับราคาของหน้าจอที่ขนาดใหญ่กว่าที่ไม่ต่างกันมาก

วิธีใช้งาน GPS ติดรถ
    เราสามารถนำ GPS Navigator รับสัญญาณ GPS เพื่อระบุตำแหน่ง และนำทางได้ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ เนื่องจากสัญญาณ GPS จะถูกส่งจากดาวเทียม ตลอดเวลาอยู่แล้ว ใครที่มีเครื่องรับสัญญาณ ก็สามารถนำข้อมูลที่ถูกส่งมา มาใช้ประโยชน์ได้ ส่วนการใช้งาน GPS ติดรถ ในการนำทางนั้น เพียงแค่เรานำตัวเครื่อง ไปติดไว้ที่กระจกหน้ารถ เพื่อให้ตัวเครื่องสามารถรับสัญญาณ GPS จากดาวเทียมได้ดี

นั่นหมายถึงหากรถถูกขโมย เราก็จะเห็นตำแหน่งและพิกัดของรถว่าตอนนี้แล่นไปฮอดไสแล้วแม่นบ่จ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    นี่ล่ะที่ข่อยบ่ซื้อรถ ข่อยย่านมีคนมาลัก ทั้ง ๆ ที่ส่งงวดบ่ทันแล้ว และข้อสำคัญที่สุดคือ ข่อยบ่มีเงิน