หัวข้อ: ฮู้จักกับเขื่อนน้ำงึม 2(ลาว) กับเซียงเหมี่ยงฯ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

เกาทัณฑ์ ฮู้จักกับเขื่อนน้ำงึม 2(ลาว) กับเซียงเหมี่ยงฯ

พอดีเห็นกระทู้ของผู้สาวทางเมืองน้ำดำ คุณ สาวเมืองกะสิน เอาบรรยากาศ การไปเที่ยว เขื่อนน้ำงึม 2 มาฝาก เซียงเหมี่ยงฯ กะอยากเอาอีกบรรยากาศ ของเขื่อนน้ำงึม 2 อีกมุมมองหนึ่งเนาะครับ ภาพแรก แนวลำน้ำระหว่างเขาที่ซิกั้นเฮ็ดเขื่อน...

ฮู้จักกับเขื่อนน้ำงึม 2(ลาว) กับเซียงเหมี่ยงฯ

ภาพชุดนี้เป็นภาพชุดที่เซียงเหมี่ยงฯ เข้าไปเยี่ยมทีมงานเมื่อ เกือบสี่ปีที่แล้วช่วงนั้นกำลังดำเนินการสร้างอยู่ซึ่งใกล้เป็นรูปเป็นร่างของเขื่อนแล้ว...
    คร่าว ๆ สำหรับเขื่อนน้ำงึม 2 นะครับ เขื่อนนี้ถูกสร้างขึ้นเพื่อวัตถุประสงค์ของการผลิตแระแสไฟฟ้าเพื่อส่งขายให้กับประเทศไทยเป็นหลัก ถือหุ้นโดยรัฐบาลลาว และ บริษัทร่วมทุนของไทย และ ต่างชาติ โดยเซ็นสัญญาซื้อขายไฟฟ้ากับ กฟผ.ระยะเวลา 25 ปีโดยประมาณ โรงไฟฟ้าของเขื่อนสามารถผลิตกระแสไฟฟ้าได้บ่ต่ำกว่า 2000 กิกะวัตต์ ต่อชั่วโมง เทียบเท่ากับเขื่อนยันฮี หรือ เขื่อนภูมพล บ้านเฮาครับ...
    ช่วงเข้าไปกะนั่งรถจากเวียงจันท์ เพื่อขึ้นเรือที่ท่านาเพย ตัวเขื่อนตั้งอยู่ ในเขตเมืองฮ่ม แขวงเวียงจันท์ การเข้าไปในเหมืองช่วงนั้นต้องเข้าทางเรือครับ นั่งเรือชั่วโมงเคิ่งครับ เบิ่งบรรยากาศช่วงนั่งเรือ ลำน้าสุดลูกตาคือกัน...

ฮู้จักกับเขื่อนน้ำงึม 2(ลาว) กับเซียงเหมี่ยงฯ

ระหว่างลำน้ำกว่าจะถึงตัวเขื่อนกะผ่านเกาะแก่งที่เป็นที่อยู่ของชนเผ่าลาวสูง (ม้งลาว) ที่น้ำเริ่มท่วมบ้านเผิ่นแล้วแต่ว่ากะยังบ่ไปใส...

นี่อีกครับ เผิ่นกะอยู่ของเผิ่นได้ทำมาหากินหาปลาไปตามเรื่องตามราวการสัญจรเปลี่ยนจากหย่างเป็นการใช้เรือ...

พอเข้ามาถึงบริเวณก่อสร้างเขื่อนกะเห็นร่องรอยของการเปลี่ยนแปลง น้ำที่เคยใสกะกลายเป็นสีนี้เนื่องจากเหนือน้ำมีการก่อสร้าง...

บริเวณอุโมงสำหรับทางน้ำลงมาปั่นเครื่องกำเนิดไฟฟ้าครับ...

เบิ่งไกล ๆ คือจั่งว่าน้อย มาเบิ่งใกล้ ๆ กันครับผม กะบ่น้อยปานได๋...

บรรยากาศช่วงเซ่า ๆ เมฆหมอกลอยต่ำ ๆ อากาศดีมากครับ จัดได้ว่าเย็นเลย...

ไปกับอาจารย์ แซม คนหร่อ คือเก่าครับ ช่วงเข้างานใหม่ ๆ เผิ่นล่ะครับเป็นพี่เลี้ยง บอกสอนทุกอย่าง เป็นฝรั่งที่นิสัยดีมาก ๆ...

พอดีมื่อที่ไปเป็นวันพ่อพอดี มีการจุดเทียนเฉลิมพระเกียรติ พี่น้องชาวลาวเผิ่นกะมาร่วมจุดเทียนนำครับ...

เตะบอลกระชับมิตร พอได้ฮา ๆ ส่วนมากบ่ค่อยมีแฮงกัน เฮ็ดงานกันจนหมดแฮงแล้ว...

ช่วงพักเคิ่ง เบิ่งเอาครับพี่น้อง ห้องพักนักกีฬา ฮ่า ๆ ๆ ...

ได้ที่แล้วกะเดินทางกลับเนาะครับทางเก่า ทางเรือ แต่ว่าความรู้สึกบ่เป็นตาย่านส่ำขาเข้ามาแล้ว ฮ่า ๆ ...
    นี่สัญลักษณ์ของการเดินทางเข้าเขื่อนครับ เกาะตะปูเขื่อนน้ำงึม...

จบด้วยอาจารย์แซมอีกจักภาพฝาก สาว ๆ บ้านมหาครับผม...

ขอได้รับความขับคุณ จาก เซียงเหมี่ยงฯ ทัวร์ ครับผม...

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ขอบคุณน้องเชียงหลาย (สำหรับของฝาก อิอิ ) ถูกใจอย่างแฮง ฝากความคิดฮอดหาอาจารย์แซม แน่เด้อจ้า (บุ๊ย..555+)

โอ๊ะ..ลืม เขื่อนน้ำงึมงามเนาะ 555+
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    โอยยยเสียดายเบิ่งบ่ได้จักภาพเลยจ้า อ่านได้แต่คำบรรยายน่ะล่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ taio
    ข่อยอยากไปเบิ่งใกล้ๆๆไปนำแหน่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    สวยๆๆๆจ้า วิวงามอีหลีเน๊าะ อยากไปนั่งเรือชมวิวนำเด้ อยากไปเห็นต้นน้ำเขื่อน
    ป่า ต้นไม้คือสิอุดมสมบูรณ์น้อจ้า เกาะกลางน้ำเบิ่งเผินๆว่าแม่นเขื่อนแก่งกระจานบ้านเฮาเน๊าะ

ปล.หน่อยเบิ่งบ่ได้อีกแล้วบ้อจ้า คอมเป็นหยังน้อ เสียดายเน๊าะ วิวงามจ้าหน่อย เห็นแล้วอันกะอยากไปเที่ยวอีกแล้ว อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวเมืองกะสิน; 06-07-2010 at 22:41.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    เพิ่งดูภาพของเซียงเมี่ยงได้ 2 ครั้งค่ะกระทู้มาเลเซีย และกระทู้นี้
    ขอบคุณที่พาเที่ยวค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอบคุณจ้าที่พาเที่ยว กลัวน้ำ แต่มักภาพสุดท้ายอ่ะ 5555555
    ใจละลาย...........

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14
    บ้านเฮาสร้างเขื่อนบ่ได่กะต้องอาศัยซื้อไฟฟ้าจากเพิ่นจั่งซี่หล่ะครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ konudorn
    ขอบคุณครับ แต่สงสัย อั่นผุเผิ่นมีเฮือนอยู่กลางน้ำ(เกาะ) เผิ่นบ่ย้านติเวลานำขึ้นแมะ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    ฮิ้ว ฮิ้ววววววววว
    อาจารย์แซม คือหล่อแท้หน่อ
    อันเพิ่นมีแฟนหยังหน้อ hahahahahahaha

Tags for this Thread