หัวข้อ: "กาลครั้งหนึ่ง...เมื่อหัวใจอยากพัก"

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!

"กาลครั้งหนึ่ง...เมื่อหัวใจอยากพัก"

..........เย็นนี้รู้สึก แขน ขา อ่อนล้า ไม่มีเรี่ยวแรงมากพอที่จะพยุงกายเดินขึ้นโรงอาหาร
    เพื่อเติมพลังงาน ให้กับร่างกายที่ต่อสู้ ลุยงานหนักมาตั่งแต่ แปดโมงเช้า ก็รู้ว่ามันคือหน้าที่ที่ต้องทำ แต่ร่างกายมนุษย์มันจะทนได้นานแค่ไหนกับกานทำงานที่ไม่มีวัดหยุดเลย เย็นนี้ก็เป็นเหมือนทุกๆ วัน หลังจากเลิกงาน ห้าโมงเย็นแล้ว ก็ต้องอยู่ลุยงานต่อจนถึงสองทุ่มครึ่ง วันนี้รู้สึกล้า จนอยากกลับบ้าน...............

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    เฮ็ดงานถ้าเหนื่อยนักพักจักหน่อยกะได้เด้อค่ะ.....เป็นกำลังใจให้พี่น้องบ้านมหาค่ะผุที่มีงานเฮ็ด ค่ะ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ได้พะสาวเว่าคุยนำจักคน กะเซาเมื่อยดอกครับ อิอิๆ จั่งได๋กะเป็นกำลังใจให้เด้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...เคยคิดเหมือนผมมั้ยครับว่า...ทุกวันนี้เราทำงานหนักๆๆ ไปเพื่ออะไร และเพื่อใคร...ทำๆๆ จนบางครั้งตัวเราเองไม่สะบาย...บางครั้งผมเคยคิดว่าเราทำงานหนักขนาดนี้..เราต้องการตำแหน่งใหญ่ๆโตๆ
    หรือการปรับเงินเดือนขึ้นหรือแข่งขันกับเพื่อนร่วมงาน...สุดท้ายเราก็ทำให้เขาหมด....ตอนนี้ผมกำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจว่าจะกลับไปทำเพื่อตัวเองและครอบครัวและสังคมบ้านเรา...แบบดั้งเดิม..ความรู้ที่เราพอมีอยู่...และจิตใจที่เราคิดแต่สิ่งดีๆๆคงไปอยู่ได้ไม่ยากเพราะเราก็เติบโตมาจากที่นั่น...
    ...ที่บ้านเรามีทุกอย่างที่ไม่ต้องซื้อหา...ไม่ต้องรีบตื่นแข่งขันกับเวลาไปทำงานให้ทัน...ทำๆไปเหนื่อยก็พักผ่อน..ไม่ต้องกลัวใครจะไปฟ้องนาย...ไม่ต้องไปแข่งขันอะไรกับเขา...เพราะสุดท้ายของของชิวิต...ทุกๆๆชืวิตก็เอาอะไรไปไม่ได้...เราอยู่แบบให้เราบ้าง-เขาบ้าง-สังคมบ้าง-ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน.......ไปกับผมมั้ยครับ.....( แค่ความคิดของผมคนเดียวครับ ไม่ได้ชี้นำ )...

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5

สว่างใจ เซาๆ

ทำงานบ่มีวันหยุด..ผิดกฏหมายแรงงานแม่นบ้อ
    การถูกใช้แรงงานเกิน 8 ชั่วโมงต่อวันและต่อเนื่องโดยบ่มีวันหยุด บ่ถูกต้อง
    เป็นอันตรายต่อสุขภาพอย่างยิ่งเด้อบ่าว....
    ร่างกายเฮาสิทนได้ระยะหนึ่ง..จนรับบ่ไหวแล้วมันกะสิมีอาการอ่อนเพลียเหนื่อยล้า
    ถ้าเป็นแบบนี้บ่อยๆ ภูมิต้านทานสิต่ำ โรคต่างๆก็ไหลเข้าโต...เกิดอาการเจ็บป่วย
    ถ้าบ่ได้หยุดเพราะเจ้านายบังคับ...ต่ายสิแจ้งโปลิศให้เด้
    ถ้าบ่ได้หยุดเพราะเฮาสิเอาโอที..ต่ายกะขอร้องให้หยุดพัก 1 วันต่อสัปดาห์กะยังดี
    ลิมิตของร่างกาย ในการทำงานหยังกะตามประสิทธิภาพ ได้ฮอด 8 ชั่วโมงต่อวัน..ต้องพักร่างกาย
    ถ้าเกินนั่นคือการความเสื่อมของร่างกายสิเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจ้า...
    เป็นห่วงจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ต่าย; 08-07-2010 at 18:39.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    สาวมุกกะเฮ็ดงานสุมื่อ บ่ได้หยุดคือกันจ้า เข้างานสองโมงเช้า เลิกงานกะสองทุ่มสุมื่อ(ทนบ่ได้กะต้องทน)เพราะเฮายังต้องมีคนที่อยู่ในความรับผิดชอบ....กะบ่มีหยังดอก แค่อยากสิบอกว่า บ่ได้มีแต่เจ้าผุเดียวเด้อบ่าวกบินทร์ ที่ต้องทำงานหนัก สาวมุกเป็นผู้หญิงกะต้องทำงานหนักคือกัน

Membership renewed สัญลักษณ์ของ euro
    ช่วยเป็นกำลังใจให้คนเฮ็ดงานทุกคนเด้อจ้า รู้ว่าเหนื่อยแต่มันต้องทำจ้า สู้ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:1-:1-:1-:1-:1-:1-:1-:1-:1-:1-:1-
    Warum kommt meine liebe nicht bei dir an

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทอง
    มาเป็นแรงใจไห่ครับบ่าวกบินทร์
    ผมกะแม่นคนนอนเดิกคนหนึ่งคือกันครับ
    เป็นเพราะงานเนาะครับ งานคือชีวิต ชั่นดอกว้าาา
    สู้ๆ ครับเป็นกําลังใจไห่ครับ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    หากเหนื่อยนักขอจงหยุดพักไว้ก่อน อย่าใจร้อน รีบไปเดียวไม่เข้าที หยุดเรื่องรักที่ทรมาน เรื่องงาน เรื่องเงินก้ดี พักสักที เดียวค่อยไป.....

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=NdIc0vlCjvc

...มีแน่ยุคือกันจ้า ยามคนมันท้อ ฝากเติมแรงใจให้บ่าวกบินทร์ ด้วยเพลงนี้เด้อจ้า สู้ๆๆ c06:
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    เหนื่อยกายยังพอไหวพักผ่อนแล้วก็มีแรงสู้ต่อ

แต่อย่าให้เหนื่อยใจนะคะ ป้อม สู้ๆ จ้า
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน