หัวข้อ: ชีวิตศิลปิน....กับทางเดินที่ไม่ง่าย.........

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

ชีวิตศิลปิน....กับทางเดินที่ไม่ง่าย.........

หลังจากงานแสดงที่ทีมงานแสดงสดในวันหนึ่งๆนั้นสิ้นสุดลง ทีมงานก็ยังคงรับงานต่อเนื่อง ไม่ว่างานเล็กงานใหญ่ งานแบล็กอัพ งานออแกน้ง..ออแกไนซ์ รับหมด เพราะหลายคนไม่มีงานประจำ โดยเฉพาะน้องๆที่เป็นหางเครื่อง แด๊นเซอร์ บางคนต้องอาศัยเป็นค่าเล่าเรียนค่าหน่วยกิตแบ่งเบาภาระทางบ้าน ส่วนนักร้องถ้าไม่มีงานเวที ก็มีงานร้องตามผับ ห้องอาหาร หรือถ้าเป็นเบอร์หน่อย(มีอัลบั้ม) ผมก็พาออกงานโชว์เดี่ยวตามที่ต่างๆก็พอมีรายได้ ถ้ามีบางช่วงเรารับงานกันทั้งกลางวันด้วย อย่างช่วงนี้ใกล้เข้าพรรษา ต้องมีงานให้เยอะไว้ก่อน เพราะหลังเข้าพรรษาแล้วงานวงแทบจะไม่มี ถ้าเป็นช่วงงานบวช งานแต่งทีมงานเราเอง มาหากินอยู่ใน กรุงเทพ และ ปริมณฑล ไหนจะต้องแข่งขันกับเจ้าของพื้นที่ ที่เป็นวงไทยแท้ล้วนๆ แต่ก็โชคดีหน่อยตรงที่ความเป็นวงแนวอิสานบ้านเรา ก็พอที่จะให้เจ้าภาพบางรายที่เป็นคนพื้นที่จัดจ้างอยู่บ้าง เหตุก็เพราะระยะหลังเพลงแนวอิสานเริ่มตีตลาดคืนบ้างแล้ว หลังจากปล่อยให้เพลงแนวใต้ดังมาพักหนึ่ง การแข่งขันในการรับงานแสดงส่วนมากจะเน้นทางด้านราคาซะส่วนมาก การแสดงระบบแสงสีเสียงก็จะรองลงมา ต่อให้ผมจะเข้าเนื้อยังไงค่าตัวของทุกคนก็ไม่มีลดนะครับ เพราะทุกคนต่างตั้งความหวังกันทั้งนั้น บางงานเจ้าภาพจ่ายไม่เต็มก็มีครับ ติโน้นตินี่ อย่างว่าบางอย่างเขาก็อิงสัญญาที่ทำไว้กับเรามากไป ก็ลุ่มๆดอนๆแต่ก็ต้องสู้ละครับ ชีวิตคนเต้นกินรำกินมันก็ต้องยอมรับในชะตา โชคดีหน่อย เจอเจ้าภาพใจดีแถมเงินให้ก็มี ถือว่าเฉลี่ยกันละครับ พูดถึงน้องๆแด๊นเซอร์แล้วสำหรับน้องปุ้ย แล้วหลังจากคืนนั้นที่เธอไม่มีโอกาสได้พบเพื่อน ที่ตอนนี้เธอเป็นนักร้องดังอยู่ค่ายใหญ่ วันนี้ผมบอกเธอว่า..ไม่ต้องคิดอะไรมาก เพราะเร็วๆนี้คงจะได้เจอกันแน่นอน เพราะผมก็จะพาทีมงานบางส่วนไปร่วมงานวันเกิดของเจ้าของค่ายเพลงดัง ต้องได้เจอกันแน่นอน อะไรที่ผ่านมาอาจเป็นเหตุผลของแต่ละคน เราต่างหากที่ต้องเป็นเหมือนเดิม อย่าให้ใครเขามองเราว่าเป็นคนลืมตัว เพราะเส้นทางเดินที่ดูอาจง่ายสำหรับคนอื่นแต่สำหรับเราต้องยืนหยัดให้ใด้สุดท้าย เราก็จะอยู่ในวงการนี้อย่างเต็มภาคภูมิ... ผมบอกเธออย่างนั้น. นี่เป็นเรื่องราวที่บ่าวข้าวจี่ นำมาบ่นให้ท่านฟัง รบกวนเวลาที่ท่านแวะเข้ามาอ่าน ขอขอบพระคุณนะครับเดี๋ยววันหน้ามีเรื่องดีๆมาเล่าให้ฟัง.....ครับ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ขอบคุณเด้อค่ะอาจารย์บ่าวข้าวจี่ที่นำความรู้มาแบ่งปัน....เป็นตาม่วนแท้ ชีวิตการทำงานของเพิ่นแหมะ อิจฉายุเด้อค่ะ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    ขอบคุณครับ อ. บ่าวข้าวจี่ แต่ว่า ยามได๋น้อ อ.สิให้โอกาสผมได้รับใช้ครับ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ตอนนี้ พงศ์ ทินการ นักร้องสังกัด ดิ้นรน เรคคอร์ด เดินสายรับงานตลอดครับ ได้ข่าวว่าซอดแจ้งทุกมื้อ เอิ๊กๆๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ไคอยู่ครับมื้อแลงบ่มี ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้นอนบ้านแล้ววววววฮิ้ววว ดีใจเด้ ฮ่าๆ

ชีวิตผู้มอบความม่วนซื่นให้ทุกท่านกะจั่งสี้ละครับ ให้กำลังใจซึ่งกันและกันครับ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    แต่ว่านักร้องคันสิเดินสายนะครับ อั่นเสื้อผ้าเครื่องอาบน้ำแปงสีฟัน อย่าลืมนำเด้อบักหล่า

มันสิเสียภาพพจน์นักร้องเด้ ฮ่าๆ เพิ่นสิว่านักร้องน้ำบ่อาบเด้ ฮ่าๆๆๆๆ ให้เป็นแต่อ้ายแน่

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ โก๋ดง
    [B][/ชีวิตแบบนี้กะดีคือกันครับเปรียบคือการมีอิสระภาพไดเห็นหลายหม่องหลายที่ เป็งตาม่วนดีคักB]

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    ชีวิตคนเฮาครับท้อได้แต่อย่าถอยเด้อครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

พบปะพูดคุย

พูดถึงน้องๆแด๊นเซอร์แล้วสำหรับน้องปุ้ย แล้วหลังจากคืนนั้นที่เธอไม่มีโอกาสได้พบเพื่อน ที่ตอนนี้เธอเป็นนักร้องดังอยู่ค่ายใหญ่ วันนี้ผมบอกเธอว่า..ไม่ต้องคิดอะไรมาก เพราะเร็วๆนี้คงจะได้เจอกันแน่นอน

อืมมมม คงจะงามเนาะคนชื่อนี้ แถมนิสัยดีอีกต่างหาก
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1: