หัวข้อ: การแต่งเพลงลูกทุ่ง.....ยุคใหม่

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

บ้านมหาโพสต์ การแต่งเพลงลูกทุ่ง.....ยุคใหม่

การแต่งเพลง สมัยใหม่ กับการแต่งกลอนลำร่วมสมัย ทุกวันนี้ต้องถือหลักสำคัญในการตั้งโจทย์ ว่าเราจะแต่งไปแนวทางไหน ส่วนมากดูตลาดไว้ก่อน เนื้อเรื่องที่ดีเหมาะกับยุคทันสมัย เนื้อหาโดนใจ(ตลาดชอบ) ไม่วกวนซ้ำซาก ใช้คำที่ดูแล้วมีความหมายคล้ายกันในเพลงเดียวเปลือง เช่น นงคราญ เอวบาง เอวกลม ขวัญตา เนื้อนวลและอีกมากมายที่หมายถึงตัวละครที่เป็นหญิงในเรื่อง ควรหลีกเลี่ยง เหมือนกับนักแต่งเพลงสมัยใหม่ ยุคครูสลา คุณวุฒิ และอีกหลายคนเคยบอกไว้ การตีโจทย์ให้แตกนี่สำคัญนะครับ บทสรุปท้ายเรื่อง จะสรุปที่ท่อน 3(ท่อนฮุก)แล้วท่อนสุดท้ายเป็น ท่อนย้ำเสริมเนื้อก็ได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเอาท่อนสุดท้ายเป็นท่อนสรุป และอีกวิธีหนึ่งการแต่งเพลงสมัยนี้หลายเพลงที่ดังจะไม่มีท่อนHookหรือท่อน3 เช่น ขาดเธอขาดใจ ของพี่หำ(เฉลิมพล มาลาคำ) อาจจะใช้ท่อนสร้อยเป็นท่อนแยกแทน สำคัญเพลงที่เราแต่งอยู่ในอารมณ์ไหน เราต้องรู้นะครับ มองไปถึงแนวดนตรีด้วยก็ดีนะครับสำหรับท่านที่พอเข้าใจ ผมว่าไม่ยากครับ เนื้อเพลงถ้าเราทำออกมาแนวหวานซึ้ง อกหักรักครุฑ ก็เป็นแนวลูกทุ่งป๊อบทั่วไป คำที่ใช้ต้องให้สวย สัมผัสต้องอิ่มในตัวนะครับ โจทย์ต้องแตกละลายต่อมน้ำตาคนฟังให้ได้ ว้าว.... แต่ถ้าเป็นแนว รักสามเส้า มีกิ๊กเป็นชู้ ต่อว่าต่อขาน อันนี้ออกแนวลูกทุ่งร๊อค ฮาร์ดคอร์ประมาณนั้น คำต้องคมเชือดเฉือนให้บาดลึก เลือดซิบๆ..ป้าด พอดนตรีที่ทำออกมาให้เหมาะกับเพลงที่เราแต่งก็จะผสมผสานอารมณ์เพลงให้แน่นยิ่งขึ้นไปอีก ที่สำคัญอีกอันนึงนะครับ สำหรับศัพท์แสลง หรือ คำที่ผุดขึ้นมาใหม่ที่โดนๆ ถ้าเราแต่งเพลงใว้เกือบเสร็จอย่าได้เอามาใส่นะครับจะพลอยให้เราต้องไปรื้อ แก้ สิ่งที่เราเขียนมาก่อนหน้าให้ยุ่งยากไปอีก สิ่งที่แนะนำให้คำที่เราคิดว่าโดนๆหรือแปลก เอามาเป็นโจทย์ ตั้งไว้ก่อน แล้วค่อยมาขยาย ตอบโจทย์ทีหลังจะง่ายกว่า ผมเห็นหลายคนนะครับที่บ้านมหาเรา ที่แต่งกลอน บทกวี หรือแม้กระทั่งบทเพลงลูกทุ่ง กลอนลำต่างๆ ได้เก่งๆ หวังว่าบทความนี้คงมีประโยชน์นะครับ ขอให้กำลังใจสำหรับนักเขียนมือใหม่ และ นักเขียนระดับพระกาฬหลายคนในบ้านมหา ขอให้มีบทเพลงดีๆเป็นตัวเลือกอีกทางให้กับผู้ฟัง ที่รอเสพงานศิลป์จากท่านอยู่........................................

เป็นความเห็นส่วนบุคคลควรใช้วิจจารณยานในการอ่าน..เด้อ
    ขอขอบคุณ อ.สลา คุณวุฒิ อ.สัญญาลักษณ์ ดอนศรี อ.วาสุ ห้าวหาญ ครับ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ขอบคุณครับอาจารย์ สำหรับแนวทาง และบทความดีๆที่ถ่ายทอดออกมาครับ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับสิ่งดีๆๆ ที่นำมามอบให้ค่ะท่านอาจารย์

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    ชอบ อ.สลา คุณวุฒิ ที่แต่งหมอลำ ตอนไม่สังกัดค่ายแกรมมี่โกล์ มาก ๆ ครับ

และเป็นกำลังใจให้ อาจารย์นักแต่งเพลงทุกท่าน เลย แนวเพลงทุกวันนี้ ออกแนวร่วมสมัยเยอะขึ้นเพื่อเป็นการเปิดกว้างให้คนรุ่นใหม่หันมาฟังเพลงลูกทุ่ง (จะว่าเพลงลูกทุ่งก็ไม่ใช่ เป็นเพลงแนวใหม่ก็แล้วกันเน๊าะ)

แต่แนวเพลงลูกทุ่งเดิม ๆ ในความคิดเห็นส่วนตัวผมชอบมากกว่าเพราะ ยังคงความเป็นลูกทุ่งที่เราเคยคุ้ยเคยมา

เป็นกำลังใจให้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ๛หนุ่มบ้านไกล๛; 10-07-2010 at 16:39.

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    เป็นกำลังใจ สำหรับทุกท่านที่มักแต่งเพลง

แต่งออกมาแล้วโดนคนฟัง นั้นล่ะค่ะ สุดยอดแล้ว

และฟังสะบายๆๆๆ เนื้อหาดีๆๆ ฟังง่ายๆๆๆ เข้าจัยง่ายๆๆๆ
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณอย่างหองครับ..อาจารย์บ่าวข้าวจี่
    ที่มาให้คำแนะนำที่ดีมากๆเลยครับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่

พบปะพูดคุย

อ้าย บ่าวข้าวจี ผมขอฝากโตนำแน่เด้อคับผม อิอิ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ปุ้ยว่าเพลงที่แต่งโดนใจ กินใจ ติดชาร์ตอันดับหนึ่งเป็นเดือนๆ ครองแชมป์ ครองตลาด
    ก็คงไม่พ้นเนื้อเพลง กิ๊ก แอบฮัก รักสามเศร้า แต่ว่าจะครองใจ ประทับใจอยู่ในใจตลอดกาลนั้น
    ไม่คงนานหรอกค่ะ สู้เพลงเก่าๆเนื้อหาเก่าๆไม่ได้ กลับไปฟังยามใดก็ยังกินใจ ครองใจเหมือนเดิม

แต่อย่างว่าเป็นช่องทางการตลาด และกลุ่มบริโภคที่เพิ่นเจาะจง 5555+

หมายเหตุ ความคิดเห็นส่วนตัวจ้า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูคอมจำเป็น
    ขอนแก่น&จันทบุรี
    ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ที่มาแบ่งปันครับ สิได้นำไปเป็นแนวทาง ขอบคุณหลายๆครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    บางเพลงบ่อน่าดังกะดัง อาจสิเป็นเพราะเศฐกิจ สังคม ความเครียดของคน คือจั่งเพลง จั่งซี่มันต้องถอน ดาวมหาลัย ลูกเทวดา...ดังคัก