หัวข้อ: บรรยากาศงานบวชหลานชายสาวอิสาน

Picpost ดูรูปภาพ บรรยากาศงานบวชหลานชายสาวอิสาน

สาวอิสานมีโอกาสกลับบ้านไปร่วมพิธีบวชหลานชายเมื่อกลางเดือนเมษาที่ผ่านมา บรรยากาศม่วนซื่นโฮแซว สนุกอิ่มบุญไปตามๆกันจ้า เก็บภาพบรรยากาศมาฝากพี่น้องบ้านเฮาได้เบ่ิงกันนํา ตามมาเลยจ้า..:l-

1. เริ่มต้นที่พิธิโกนผมนาคเนาะจ้า ผู้เฒ่าผู้แก่ทะยอยเข้ามาโกนผมนาค
    บรรยากาศงานบวชหลานชายสาวอิสาน

2.พิธีโกนผมนาค

3. โกนผมเสร็จแล้ว กระเป็นพิธีอาบนํ้านาคเนาะค่ะ กว่าจะอาบแล้วหมดทุกคน นาคหนาวจนว่าสั่นพู้นหล่ะค่ะ

4.เฒ่าแม่เลาสะออนและภูมิใจหลานนาคหลายค่ะ

5.พิธีผูกแขนนาค

6.ต่อไปกะได้เวลานอกรอบแล้วจ้า แห่นาครอบหมู่บ้าน ถืกใจวัยรุ้นคักจ้า ม่วนๆเนาะจ้า

7.มีทุกรุ่นเนาะจ้า บ่ว่ากัน อิอิ

8.บรรยากาศงานเลี้ยงตอนคํ่าจ้า มีวงดนตรีเพชรนํ้าหนึ่งมางัน สาวอิสานมัวตะยากนําต้อนรับแขก บ่ได้เก็บภาพบรรยากาศหน้าฮ้านมาฝากพี่น้องจ้อย เสียดายคัก

9.บรรยากาศหน้างานเลี้ยง

10.พีธีการบนเวทีค่ะ มอบทุนโครงการอาหารกลางวันให้กับโรงเรียน

11. ประธาณในงานคล้องพวงมาลัยให้นาค

12.ได้เวลาม่วนอีกแล้วค่ะพี่น้อง พิธีแห่นาคไปบวชตอนเช้า ถืกใจวัยโจ๋คัก

13.นาคเตรียมตัวแห่รอบโบถส์

14.ทางบ้านสาวอิสาน จะให้นาคขี่คอแล้วแห่รอบโบถส์สามรอบค่ะ กว่าจะครบสามรอบ คนแบกเหงื่อแตกเหงื่อแตน แต่กะได้บุญหลายคัก ผู้เฒ่าเพิ่นว่า

15.นาคเตรียมพร้อมเขาโบถส์ พ่อแม่ปู่ย่าตายายเกาะชายผ้านาคเข้าโบถส์

16.พิธีการในโบถส์ค่ะ

17.พระรุ่นพี่กําลังสอนพระใหม่ห่มผ้า กว่าจะชํานาญกะใช้เวลาหลายมื้อเติบว่าซั่น

18.พิธีในโบถส์ หลังอุปชาสวดเสร็จแล้วพระเดินออกมาหน้าพิธีแล้วจะมีพระพี่เลี้ยงมาสวดแล้วเดินเข้าไปใหม่ สาวอิสานจําบได้ค่ะว่าคะเจ่าเอิ้นพิธีหยัง

19.เสร็จพิธีแล้ว ญาติโยมใส่บาตรพระใหม่ขณะเดินออกมาจากโบถส์

Bump:

Bump:

Bump: 20.ถ่ายรูปเป็นที่ระลึก

21.ใส่บาตรพระขณะเดินออกจากโบถส์

22.เสร็จพิธีแล้วทั้งผู้เม่าเด็กน้อยอิ่มบุญกันถ้วนหน้า ห่าวโดดด่องๆยุ อิอิ

23.พ่อแม่ตายายภูมิใจหลายค่ะที่ได้เห็นหลานชายในผ้าเหลือง ใด้บวชเรียนทดแทนบุญคุณพ่อแม่ และศึกษาพระธรรมใต้ร่มกาสาวพัตร์ ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชายเนาะค่ะ

[/CENTER]

Bump:

Bump:
    =>> เดินทางบ่สุดเส้น อย่าถอยหลังให้เขาเหยียบ ตายขอให้ตายหน้าพุ้นเขาสิเอิ้นว่าหาญ <<=

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    อนุโมทนาบุญนำเด้อจ้า ครั้งหนึ่งของชีวิตลูกผุ้ชาย ขอบคุรหลายจ้า สำหรับภาพดีๆ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    อนุโมทนาบุญนำเด้อจ้า ยินดีกับน้องเต้ยด้วยนะคะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    งามมากครับ งามเบิดทุกอย่าง งามภาพ งามบุญ งามในความมุ่งมั่นกตัญญูของผู้บวช งามในความสมัคคีในงานประเพณีของชุมชน แล้วกะงามผู้เม้าท์นำเด้อครับ ขออนุโมทนาบุญด้วย ขอให้สาวอิสานพลัดถิ่นได้บุญหล้ายๆ อยู่ดีมีแฮงเด้อครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขอบคุณครับ สำหรับภาพสวย ๆ เพื่อสืบสานดำรงค์และสืบต่อพระพุทธศาสนา เนาะครับ...
    คนไทยเฮาถือว่า สิเป็นลูกผู้ซายที่สมบูรณ์กะต้องผ่านการเป็นทหารและกะบวชนี่ล่ะครับ...
    อนุโมทนาสาธุ ครับผม...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ esannot
    ขออนุโมทนาสาธุ นำเด๋อครับ สาวอิสานสิอิ่มบุญหลายคักยุน้อ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    อนุโมทนาสาธุบุญนำเด้อจ้าน้องเต้ย เป็นตาภูมิใจนำเนาะจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ป๊าด เห็นฮอดตอนเข้า "โบสถ์" นำ สมบูรณ์แบบจ้า อนุโมทนาสาธุนำเด้อจ้า

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    อนุโมทนาบุญนำเด้อครับ ถ่ายรูปได่สวยงามอีหลีคับ เห็นบรรยากาศ เป็นตาอิ่มบุญเนาะคับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    อนุโมทนา นำครับ งานนี้ญาติๆยิ้มกันทั่วหน้าครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

Tags for this Thread