หัวข้อ: ปลาทอดราดซอสขิง

พบปะพูดคุย ปลาทอดราดซอสขิง

ปลาทอดราดซอสขิง

(ปลาทั้งตัวแบบนี้คนแถวนี้เขาย่านค่า ส่วนใหญ่เขาสิเห็นแต่เนื้อ ฮ่าๆๆๆ)

สิ่งที่ต้องเตรียม

ปลากระพง
    นมจืดสำหรับแช่ปลา
    น้ำมันสำหรับทอด
    แป้งสำหรับคลุกปลา

สำหรับซอสขิง

น้ำมัน
    กระเทียมสับละเอียด
    ขิงสับ
    ซอสพริกเต้าเจี้ยว
    เหล้าจีน
    น้ำ
    เกลือ
    น้ำตาล
    แป้งมัน
    ต้นหอมซอย

วิธีทำ

1.แล่เนื้อออกจากตัวปลา แล้วกะหั่นเป็นชิ้นพอคำ แล้วแช่นมจืดเพื่อดับกลิ่นคาวของปลาจ้า
    2.นำซี่โครงปลามาทอดแล้วพักไว้
    3.เอาเนื้อปลาที่แช่นมมาซับให้แห้ง แล้วกะคลุกกับแป้งจ้า แล้วนำไปทอดให้สุกเหลือง แล้วพักไว้
    4.เอากระทะตั้งไฟ ใส่น้ำมัน พอฮ้อนกะเอากระเทียมกับขิงสับลงผัดให้หอม
    5.เติมเต้าเจี้ยว เหล้าจีน เติมน้ำ เกลือ น้ำตาล (รสมันสิออก เค็ม เผ็ด หวานค่ะ)
    6.เอาเนื้อปลาที่ทอดวันลงผัดกับซอส ให้เข้ากัน
    7.ผสมน้ำกับแป้งมันเทผสมลงในกระทะ คนให้เข้ากันจนแป้งสุก ใส่ต้นหอมซอย กะแล้วจ้า

...................ปลาทอดราดซอสขิง.....................

LET IT BE...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... เบิ่งเมนูแล้ว กะหิวข้าวแล้วละครับได้บรรยากาศพอดี..ขอบคุณหลายๆครับ
    สำหรับเมนูเป็นตาแซบแบบนี้...

เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณสำหรับเมนูเด็ดๆครับ ปลากะเป็นตาย่านคัก พอดีหล่ะเอาไว้กินแลง ฮ่าๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    อือๆๆๆๆน่ากินจักโตแนครับ น้ำลายแตกเลยอิอิอิ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    น่ากินหลายๆ เนาะ ขอข้าวสักจานเด้อ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ได้ยินชื่อเมนู รีบตามมา... เห็นแล้วน้ำลายไหล....
    อยู่นี้หาปลาวดยากคะ .... แต่แหม.. ปลาตัวนี้มันยังแยกเขี้ยวอยุ่เลย เหออออออออออออ หยองงงงง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    เป็นตาแชบแท้จ้า ขอมากินกะข้าวแล้วแน่เด้อจ้า จานนี้ อิอิ ข้าวร้อนๆ แชบๆจ้า หิวข้าวเด้เนาะจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    น่ากินอีกแล้วจ้าพี่หน่อย กินกะข้าวสวยร้อนๆๆเนาะ
    พี่หน่อยใช้แป้งไรคลุกกะปลาก่อนทอดจ้า
    ถ้าเปลี่ยนมาใช้ปลาทับทิมจะแซบคือของพี่หน่อยบ่น้อ
    เหล้าจีนบ่มีบ่ต้องใส่ได้บ่น้อ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14
    เป็นตาแซบบแท้หนอครับ หิวเข่าแล้วเด้อบาดนิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    น่ากินมากครับ...
    แต่ว่าภาพแรกเห็นแข่วปลาแล้วเป็นตาย่านมันกัดเนาะครับ ฮ่า ๆ ...