หัวข้อ: ประโยชน์มากมายจากใบบัวบกจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ นู๋คำหวาน
    บล็อก
    3

สว่างใจ ประโยชน์มากมายจากใบบัวบกจ้า

นั่นแน่....อย่า เข้าใจว่า ใบบัวบก มีไว้ แก้ช้ำใน อย่างเดียวนะจ๊ะ เพราะสรรพคุณทางยาตัวอื่น ๆ ที่อยู่ในผักใบเขียว อย่างเจ้าใบบัวบก ยังมีอีกเพียบ อาทิ บำรุงสายตา บำรุงสมอง ควบคุมระดับแรงดันโลหิตให้เป็นปกติ ลดภาวะความเป็นหมัน ช่วยชะลอความแก่(น่ากินมะคะสำหรับคนเริ่มมีอายุ) หุหุ ช่วยป้องกันร่างกายด้วยการกำจัดสารพิษตกค้างในร่างกาย(หรือที่เรียกว่าดี ท็อกนั่นเอง) แก้ช้ำใน บำรุงกำลัง บำรุงหัวใจ แก้อ่อนเพลีย เมื่อยล้า ขับปัสสาวะ แก้อาการเริ่มเป็นบิด ท้องร่วง เป็นยาขจัดเลือดเสีย แก้โรคผิวหนัง แก้พิษงูกัด ระดูขาว ดับพิษไข้ แก้อาเจียนเป็นเลือด และดีซ่าน เป็นต้น โอ้โห.. ประโยชน์มีมากเลยทีเดียวค่ะ

เจ้าใบบัวบก เป็นพืชปลูกง่าย มีประวัติการใช้ประโยชน์ทางยามานาน มีใช้ทั้งในตำราอายุรเวท ของประเทศจีน และแพทย์แผนไทย พบมากในประเทศแถบยุโรป แอฟริกา อินเดีย ปากีสถาน และศรีลังกา ว๊าวต่างประเทศก็นิยมใช้กันแฮะ แถมยังมีมากในแถบยุโรปด้วย (เริ่ดค่ะ) และยัง พบว่า ส่วนสำคัญที่มีคุณสมบัติพิเศษอยู่ที่ ส่วนของใบและราก เพราะฉะนั้นเพื่อนๆต้องทานทั้งใบและรากนะคะ..แง่มๆ

วันนี้ก็เลยหยิบ จับเอาเมนูสุขภาพทำได้ไม่ยากจากเจ้าใบบัวบกนี้มาให้ลอง เมนูที่ว่าคือ น้ำใบบัวบก
    เตรียมส่วนผสม 3 อย่างคือ
    ใบบัวบก 10 กรัม,
    น้ำเปล่าต้มสุก 240 กรัม
    และน้ำเชื่อม 15 กรัม น้ำเชื่อมจะใส่มากใส่น้อย หรือไม่ใส่ก็ตามชอบ

มาลงมือทำวกันค่ะ วิธีทำก็คือล้างใบบัวบกให้สะอาด นำใส่เครื่องปั่นเติมน้ำต้มสุกเล็กน้อย แล้วปั่นจนละเอียด คั้นกรองเอาแต่น้ำ เติมน้ำเชื่อมปรุงรสตามใจชอบเลยค่ะ

เห็นมั๊ยละคะง่ายมากกกกกก เลย แหละยังมีประโยช์ทางยามหาศาลอีกด้วยนะคะ หวานก็ต้องไปขอลองทำให้คุณพ่อคุณแม่ทานมั่งละล่ะค่ะ แฮะๆ

สมุนไพรเพื่อสุขภาพภูมิปัญญาไทยค่ะ

<center>ประโยชน์มากมายจากใบบัวบกจ้า</center>
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นู๋คำหวาน; 16-07-2010 at 14:05.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ขอจักแก้วแน่เด้อครับ คอแห้ง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ผักหนอก มีประโยชน์หลายเนาะครับ ใช้แก้ช้ำในยามอกหักกะได้อีก อิอิๆ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    :l- เม็กน้อง แม่นยุดอกประโยชน์หลายๆ คืออ้ายเผิ่นว่าฮั่นละ ยามอกหัก กินเบิ้ดเป็นกะติ๊กพุ้นนะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอจักแกลลอนแน๊จ้า เป็นแก้วดื่มแล่วซงคือบ่เซา คึ คึ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    กินกับซุบบักมี่กะแซบคือกันเด้อจ้า ลองเบิ่ง

Tags for this Thread