หัวข้อ: คอมผมเห็น ฮาร์ดดิส เป็น รีมูฟไดรฝ์ ทำยังไงให้มันเห็นเป็นปกติ

คอมผมเห็น ฮาร์ดดิส เป็น รีมูฟไดรฝ์ ทำยังไงให้มันเห็นเป็นปกติ

ทำยังไงครับ คอมผมมันเห็นฮาร์ดดิสเป็นรีมูฟไดรฝ ผมไม่รู้จะทำยังไง ใครรู้ช่วยแนะด้วยครับ ว่ามันเป็นอะไร งงงงงง
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

ฟ้าสางที่บางกอก
    Guest

Re: คอมผมเห็น ฮาร์ดดิส เป็น รีมูฟไดรฝ์ ทำยังไงให้มันเห็นเป็นปกติ

Re: คอมผมเห็น ฮาร์ดดิส เป็น รีมูฟไดรฝ์  ทำยังไงให้มันเห็นเป็นปกติ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พอกะเทิน
    ทำยังไงครับ คอมผมมันเห็นฮาร์ดดิสเป็นรีมูฟไดรฝ ผมไม่รู้จะทำยังไง ใครรู้ช่วยแนะด้วยครับ ว่ามันเป็นอะไร งงงงงง
    คาดว่า จะเกิดจากการแบ่งและ format HDD ไปพร้อมกับการลง Windows ซึ่งมันจะไม่เลือกสร้าง primary และ extension ...มันจะเลือกให้เป็น logical ให้อัตโนมัติ และสูญเสียพื้นที่ไป 8 เมกฟรี ๆ หรือใช้ Partion magic แบ่งก็สามารถเกิดได้เหมือนกัน หากไม่กำหนดเลือกเหมือนทำใน DOS

ส่วนมากมันจะใช้แผ่น dos ของ Win98 หรือ WinMe แบ่ง........ชัวร์กว่า.........

Re: คอมผมเห็น ฮาร์ดดิส เป็น รีมูฟไดรฝ์ ทำยังไงให้มันเห็นเป็นปกติ

แล้วแก้ไขได้ไหมครับพี่ มีวิธีแก้ง่ายๆไหม (ซับซ้อนเฮ็ดบ่อเป็น)

โอ้ย มีคนบอกผมว่าปล่อยไก่โจ้นแล้วครับ เครื่องผมมันเป็นปกติ แค่ผมบ่อเคยเห็นแบบนี่ มันเกิดจาก เขาใช้สายต่อฮาร์ดดิสแบบ sata (ทุกเทือกะลืมสังเกตวาใช้สายide หรือ sata ) พะน้า แล้วกะเขาว่ามันขึ้นกับบอร์ด ฮาร์ดดิสที่ผมใช้นำ พะน้า

โอ้ยผมแฮงงงอีก อยากมีความรู้เด้ไผสิมาอธิบายให้แนว่า พอร์ตต่างกัน(รุ่นไหม่กับรุ่นเก่า) มันเป็นจังซี่อีหลีบ่อ

ปล. แต่กะดีคือกัน ผมหละนึกว่าสิได่ลงวินโดว์ไหม่อีก ไคแน่บ่อต้องลง

atthaphon
    Guest

ของผมก็เป็นเหมือนกันไม่ต้องไปตกใจอะไรถ้าหากเราใช้ HDD แบบ sata เพราะจริงๆแล้วฮาทดิสแบบนี้จะเหมือนแฟลชไดรหตัวหนึ่งแต่มีขนาดใหญ่กว่าความเร็วมากว่า ลองพิสูทดูก็ได้ด้วยการใส่ HDD แบบ IDE หนึงตัวกับ SATA อีกหนึ่งตัว มันจะบูทจาก IDE อย่างเดียว แล้ว SATA ก็จะกลายเป็น remove disk ไปในทันที

วิธีแก้ที่จะไม่ให้มันขึ้นเป็น remove ก็คือลงวินโดส์ตัวใหม่ๆแทนเพราะเขาได้ปรับแต่งมาเรียบร้อยแล้ว

Tags for this Thread