หัวข้อ: ใกล้ตัวเรานี่เอง หลีกเลี่ยงได้ ก็หลีกเลี่ยงนะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

พบปะพูดคุย ใกล้ตัวเรานี่เอง หลีกเลี่ยงได้ ก็หลีกเลี่ยงนะ

ห่วงใยนะถึงเอามา ให้ดู

ใกล้ตัวเรานี่เอง หลีกเลี่ยงได้ ก็หลีกเลี่ยงนะ

ใกล้ ตัวเรานี่เอง... หลีกเลี่ยงได้ ก็หลีกเลี่ยงนะคะ มา เริ่มกันเลยค่ะ...

ใกล้ตัวเรานี่เอง หลีกเลี่ยงได้ ก็หลีกเลี่ยงนะ

1. พวกขนมปัง ปี๊บ กระบวนการผลิตบางแห่งไม่ดี ไส้สับปะรด เป็นมันแกวหรือพืชอื่น ๆ กวนใส่น้ำตาล และใส่กลิ่นกับแกนสัปปะรดไปนิดหน่อย

2. เชอรี่บนขนมเค้ก ราคาถูกตามตลาดสด คือ มะเขือเปาะฟอกสีจนใสเป็น วุ้น แล้วย้อมสีแดง (ผงฟอกสีทำให้เป็นโรคไต) พวกที่ใช้สารฟอกสีอื่นๆ เช่น มะม่วงกวน (แผ่น ใส ๆ) ยอดมะพร้าวขาว ๆ

3. ซูชิในตลาด นัดที่อากาศร้อน แบคทีเรียจะเจริญเติบโตเร็ว ชูชิต้องเสริฟเย็นเท่านั้น

4. เอแคลร์กับ ลูกชุบ หรือขนมอะไรที่ต้องมีการปั้น ๆ ถู ๆ ต้องพึงระวังสุขอนามัย ควรซื้อกับร้านค้าที่รู้จักหรือมีชื่อเสียงเท่านั้น

5. ลูกอมสี อื่น ๆ เช่น ฟ้า เขียว ม่วง เป็นสีที่ขาย ไม่ดีไม่ควรซื้อเพราะใช้สีที่เก็บไว้นาน ทานลูกอมสีแดง ขาว ได้

6. ปลายหน้าร้อนต่อต้นหน้าฝน ไม่ควรกินอาหารทะเล เพราะฝนเริ่มตกจะชะฝุ่นบนพื้นดินลงทะเล และสัตว์ทะเลจะกินเข้าไป จะมีแต่ไวรัส แบคทีเรีย โอกาสท้องเสียมีสูง

7. พวกอาหาร Pack สำเร็จมา wave ที่บ้าน wave ได้ ครั้งเดียวเท่านั้นไม่ควรล้าง Package มา ใส่ wave ซ้ำ เพราะสารพิษจะออกมา

8. โยเกริ์ต ต่างๆ จะมีแป้งผสม อยู่ประมาณ 20% ควร ทานโยเกริ์ต Home made ถ้วยเล็ก! ๆ (ลองหยดไอโอดีนพิสูจน์ดูก็ได้ จะพบว่าโยเกริ์ตเป็นสีน้ำเงิน)

9. น้ำปลาเปิด ขวดแล้ว ควรมีอายุการใช้ไม่เกิน 1 เดือน

10. ระวังเชื้อราตามคอขวดที่เปิดแล้วต่าง ๆ เช่นขวดซอส มะเขือเทศ ซอสพริก

11. กระดาษ หนังสือพิมพ์ อย่าเอามาห่อผักแช่ตู้เย็น (มีสารพิษ จากหมึก)

12. อาหารกระป๋อง ถ้าใช้ไม่หมด ควรเอาออกจากกระป๋องใส่ภาชนะอื่นแช่ตู้เย็น

13. ฟองน้ำล้างจานที่มีน้ำยาผสมน้ำทิ้งไว้ (เป็นน้ำๆ) ทิ้งไว้ได้ไม่เกิน 1 ชั่วโมง แบคทีเรียจะขึ้น ควรเททิ้งไป

14. อาหารหมักดอง ต้องระวัง มีไวรัสที่ทำลายกล้ามเนื้อ กล้ามเนื้ออ่อนแรง ผักกาดดองตามท้องตลาดในโรงงานบางแห่งจะมีกระบวนการผลิตที่ไม่สะอาด (ใช้คนลงไปในอ่างดอง เราไม่แน่ใจว่าคนนั้นๆ มีโรคหรือไม่) ควรใช้ผักกาดดองกระป๋องที่เชื่อถือได้

15. เบียร์สด จะไม่ถูกกรอง ยีสต์ที่ตายแล้วออก เราจะกินศพยีสต์เข้าไปด้วย (เบียร์ขวดจะถูกกรองไปแล้ว) แต่กินได้ ไม่เป็นไร

ขอขอบคุณFW-mail

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    ป๊าด คือเป็นตาย่านแฮงแท้ มีแต่แนวกินอยู่ทุกมื้อเลยจ้า เฮ้ดแนวได๋ เฮาจั่งสิมีการบริโภคที่ปลอดภัยละบ่านเนี่ย ข้อยคือเป็นห่วง ลูกเต้า เจ้าของแท้ล่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เขยผู้ไท
    กาฬสินธุ์ , อยุธยา
    อันตรายตั้วหนิ...ขอบคุณเด้อคับที่ห่วงใย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่วย ถ้ายากปานนั่น ข่อยสิกินปลาแดกในไหเอาดอกซั่น ฮังโดนฮังแซบ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ตายแน่ๆข่อยบาดหนี่ น้ำปลาขวดนึงเปิดใช้ได้เป็นเคิงปีผุ่นจังสิหมด

มันหมดอายุไวปานนั่นตี่หล่ะ ห่วย..ซ้อสข่อยยังบ่อหมดเลยเคิงปีแล่วหนี่ สงสัยต้องถิ่งขยะแล่วหล่ะ

มาเสียดายแถ่ะหล่ะ คือแพงแถ่ะสิซื้อใหม่ก่าดาย

ขอบคุณที่นำความรู้ดีๆมาฝากจ้า :l-

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    ขอบคุณหลายที่เอามาฝาก สิจำไว้เด้อ................

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ลุมพุก
    ฝันหั้ยกัย ปัยหั้ยถึง
    ขอบคุณหลายๆเด้อครับ ผมสิได้ไปพิจารณาของในครัวก่อน แต่หว่าเสียดายอยู่เด้...เอิ๊กๆๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์

ขอบคุณนะคะ ลูกชุบน่ากินจังเลย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2
    ขอบคุณจ้า จิเข้าไปเบิ่งในครัวคึกัน ของอันได๋เป็นตาทิ่มกะสิทิ่มเสียดายอยู่คึกันนั่นหละ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆจ้า บางอย่างเฮาอาจจะคาดบ่ถึงว่ามันสิมีผลต่อเราในเวลาข้างหน้าจั่งได๋
    เป็นความรู้ที่ดีมากๆจ้า.....