หัวข้อ: เครื่องคอมพ์ช้า มาดูอีกวิธีแก้ครับ ภาค2

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองกี่

พบปะพูดคุย เครื่องคอมพ์ช้า มาดูอีกวิธีแก้ครับ ภาค2

+
    ก่อนหน้านี้ บ่าวหนองกี่ได้นำเสนอวิธีการทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้งานอยู่ ที่มีอาการโหลดช้า(มากๆ) อืด ไปแล้วนั้น โอกาสนี้ ขอนำเสนอภาคต่อ
    +

ลำดับที่ 1 คลิ๊กปุ่ม Start เลือก Run แล้วพิมพ์ msconfig ลงในช่อง แล้วกด OK ดังภาพ

เครื่องคอมพ์ช้า มาดูอีกวิธีแก้ครับ ภาค2

ลำดับที่ 2 จะปรากฏหน้าต่าง System Configuration Utility ดังภาพ แล้วให้เราคลิกเลือกที่แท็บ Startup

เครื่องคอมพ์ช้า มาดูอีกวิธีแก้ครับ ภาค2

ลำดับที่ 3 ณ แท็บ Startup เราจะเห็นรายการของโปรแกรมต่างๆ ที่จะต้องรันหลังจากเปิดเครื่อง(ที่ทำเครื่องหมาย / หน้า Startup Item)
    * หลักในการพิจารณาเบื้องต้นว่า เราจะรู้ได้อย่างไรว่าตัวไหนเป็นอะไร เอาอย่างง่ายเข้าว่าก็คือ รายการไหนที่ติ๊กถูกไว้หน้าหัวข้อแล้ว แต่ในส่วนของ Command ไม่ได้บอกไว้ว่ามันเป็นของโปรแกรมใด ก็ให้เรา เอาเครื่องหมายติ๊กถูกออกไปซะ เป็นเรียบร้อย
    ** ตามตัวอย่าง จะเห็นว่าจากหลักพิจารณาข้างต้นแล้ว ยังสามารถที่จะปิดโปรแกรมอื่นๆ ที่จะต้องรันตัวเองหลังจากเปิดเครื่อง ก็มาดูกันว่า โปรแกรมดังกล่าวจำเป็นไหมที่ต้องเปิดใช้งานทันทีที่เปิดเครื่อง ดังภาพ เช่น โปรแกรม winam, powerdvd (ดูรายละเอียดตรง Command) เราไม่ได้ใช้ในทันที ก็ปิดไว้ซะ เป็นเรียบร้อย
    *** กรณีไม่แน่ใจ ก็ลองปรึกษาผู้ชำนาญ(เท่าที่หาได้ ณ ตอนที่ลงมือทำ)จะเป็นการดีกว่า

//

ลำดับที่ 4 หลังจากที่เลือกปิด Startup Item แต่ละรายการเรียบร้อยแล้ว ให้กดปุ่ม OK จะปรากฏหน้าต่างถามเราว่า จะเริ่มระบบใหม่เลยไหม (แนะนำให้ Restart)

ลำดับที่ 5 หลังจาก Restart แล้ว จะปรากฏดังภาพ ให้ทำเครื่องหมายถูกตรง Don't show this message or.... แล้วกด OK เป็นอันเรียบร้อย

เพียงเท่านี้ ก็เพิ่มความเร็วให้เครื่องคอมพิวเตอร์ที่เราใช้งานอยู่ให้เร็วขึ้นอีก ในระดับหนึ่ง
    * ท่านใด ลองปฏิบัติแล้ว ติดขัดประการใด มาแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะครับ

ขอบคุณครับ.

////
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวหนองกี่; 21-07-2010 at 22:14.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    คนบ้านเฮาบ่ พุทไธสงเด้อ ขอบคุณหลายๆสำหรับข้อมูลที่เป็นปรพะโยชน์เนาะครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ผมคือสิบ่ได้เฮ็ดดอกครับ เครื่องยุอ๊อฟฟิตเข้าเนตกะบ่ได้ สงสัยเล่นคักโพดเขาบล๊อกแล้วอิอิอิขอบคุณครับอ้าย
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่
    ขอบคุณเด้อคับผม สำหรับวิธีแก้ปัญหาคอมดีๆ

Tags for this Thread