หัวข้อ: กระยาสารท

พบปะพูดคุย กระยาสารท

กระยาสารท

ช่วงนี้ฝนตก พายุเข้าจ้า ครึ้มฟ้า ครึ้มฝน น่าง่วงนอน เลยหาๆเมนูขนมหวาน อิอิอิ กินกับชาฮ้อนๆ
    คือสิเข้ากันอยู่ หาๆไปปิ้งไอเดียพี่ปุ้ยจ้า พอดีมีของทุกอย่าง เจอสูตรน้องหลานพระรถนำกะเลย
    เอาสองสูตรนี้มาผสมผสานกันตามวัตถุดิบ และอุปกรณ์ ที่มีค่ะ

ส่วนผสม

1. ข้าวโอ้ต
    2. ข้าวพอง
    3. ถั่วลิสง
    4. งาขาว
    5. น้ำตาลปี๊บ
    6. น้ำกะทิ

วิธีทำ

กระยาสารท

1. คั้นน้ำกะทิ นำไปตั้งใฟให้เดือดเป็นมัน จากนั้นก็ใส่น้ำตาลปี๊บลงไป กวนให้เข้ากับน้ำกะทิจนงวด
    2. นำส่วนผสมข้าวโอ้ตใส่กระทะ จากนั้นนำงา, ถั่วลิสงใส่ลงไป กวนต่อจนส่วนผสมเริ่มจับตัวเข้ากันแล้ว จึงนำข้าวพองใส่เพื่อเพิ่มความกรอบ
    3. เมื่อกวนได้ที่แล้ว นำมาใส่ถาดที่จัดเตรียมไว้ เพื่อระบายความร้อน ก็ทานได้จ้า

สูตรที่ใช้ทำค่ะ

สูตรพี่ปุ้ยจ้า
    http://www.baanmaha.com/community/thread8914.html

สูตรคุณหลานพระรถค่ะ
    http://www.baanmaha.com/community/thread25153.html

เสร็จแล้วค่ะ

กระยาสารท

กินกับชาฮ้อนๆ แก้ง่วงค่ะ

กระยาสารท

............กระยาสารท............

LET IT BE...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ไม่ได้ทำกระยาสารทนานแล้วปุ้ย คิดอีกทีทำแล้วก็อ้วนกินคนเดียว
    ออกกำลังกายหนักกว่าจะลงได้ คึ คึ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี
    เป็นตาแซบน้อจ้า กินกับน้ำชาฮ้อนๆ
    แล้วกะออกกำลังกายนำนะคะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวเพิก
    แดนสวรรค์เมืองใต้

น่าหม่ำจังเลย

ทานเผื่อด้วยเด้อคับ เป็นแต่แซ่บแท้

:l- ขอชิมนำแนะจ้า น่ากินจังเลย
    บ่ได้กินมาหลายปีแล้วจ้า มักกินกับกล้วยไข่
    คิดถึงยายจังเลยบาดนี้
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    แมนยุดอกสาวทองแพง ตะก่อนมักกินนำกล้วยไข่แมะ เข้ากันดียุเด้หละ

พี่ปุ้ย/กินคนเดียวคือกันค่ะ(คนเขาบ่กินนำ T T) แต่กระยาสาทรทำแล้วเก็บใส่กล่องเก็บความชื้น เก็บได้นานค่ะ

คุณหลานพระรถ/ขอบคุณหลายๆค่ะ ที่มาซ่อยเบิ่งแงง อิอิอิ

บักเพิก/บ่ทานเผื่อดอกจ้า(เดี๋ยวอ้วน เดี๋ยวส่งให้ทานดีกว่า อิอิอิ)

น้องแพง/คึดฮอดกล้วยไข่บ้านเฮาน้อจ้า อยู่นี่หายากหลายค่ะ

หลานกรอบไหม้/มาๆมากินนำกัน ฮ่าๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 03-08-2010 at 05:05.
    LET IT BE...

Tags for this Thread