เพลง น้ำแข็ง...กับดอกไม้

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

ฟังเพลงจาก WMA Music เพลง น้ำแข็ง...กับดอกไม้

..ฟังดูแล้วอาจจะดูเหมือนว่าเป็นไปยาก...ที่สองสิ่งจะเข้ามามีบทบาทเกี่ยวกับความรัก..เป็นการแต่งเพลงแบบใช้คำเปรียบเปรย หรื คำพังเพย มาตีโจทย์จะแตกไม่แตกก็ขึ้นอยู่กับผู้ฟังคนเสพเพลง หลังๆเพลงแนวนี้เข้ามามีบทบาทในเพลงลูกทุ่งมากขึ้นแต่จะออกแนวเพื่อชีวิต ที่นำคำเปรียบเปรยที่มีมาแต่ก่อน หรือสร้างขึ้นใหม่นะครับ แต่บางทีก็เป็นแค่บางช่วงที่ผู้คนหันมาเสพเพลงที่อิงกับหลักกวีมากขึ้น..บางคนฟังแล้วอาจดูเครียดเกินไป แต่ก็มีหลายเพลงที่เอาคำเปรียบเปรยเหล่านี้มาเขียนเป็นบทเพลงได้ดี เช่นขอนไม้กับเรือ ของ อ.เชิงศร นครเจริญ เพลง ไก่ตาฟาง ของธันวา ราศีธนู ..วันนี้นำเพลงอีกเพลงมาให้ชาวบ้านมหาฟัง..เป็นไกด์เพลงนะครับ เผื่อนักแต่งฝีมือดีที่บ้านมหาของเราจะพอมีแนวทางในการเขียนเพลง หวังว่าคงได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ..
    ..วันนี้บ่าวข้าวจี่ขอนำเพลงที่มีโอกาสนำเสนอ.มาให้ฟังนะครับ

เป็นไกด์เพลง..น้ำแข็งกับดอกไม้
    ร้องโดย บ่าวกรุง รุ่งนิรันดร์

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    8
    อ่านเป็นแนวทางค๊า อยากหัดแต่งเพลงบ้าง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ประมาณ หนอนผีเสื้อ เนาะครับ มักการแต่งแบบนี้คือกันครับ เปรียบเทียบ เชิงพรรรณา

อยากแต่งเพลงคือกันค่ะ
    คุณthedon และท่านที่มีความรู้เรื่องนี้พอสิแนะนำได้บ่น้อ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ฟังแล้ว ตาหลู ตนก้อนน้ำแข็ง แท้หล่ะ หลาน บ่าวข้าวจี่จ๋า มวนซึ้ง ถึงใจ สุดยอดของเพลง เลยจ้า ขอชื่นชมในฝีมือ และอารมศิลปิน แถมนักร้อง ยังเสียงดีร้องได้อารม เพลราะพริ้ง กินใจ เสียงคล้าย ไผ่ อีกต่างหาก