หัวข้อ: เตือนภัย อ่านด่วน เกี่ยวกับเลขประชาชน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หลินปิงน้อย

ฟังเพลง Music Streaming เตือนภัย อ่านด่วน เกี่ยวกับเลขประชาชน

วันนี้หลินว่างกะเลยเข้าไปเช็คเมลล์(หลังจากที่บ่ได้เข้ามาเป็นชาติ) มีหมู่เพิ่นส่งมาให่หลินกะเลยส่งมาเตือนพี่น้องบ้านเฮาอ่านจร้า ไผเจอแบบนี้กะฉุดคิดเบิ่งดีๆเด้อจร้า หลินกะเคยเจอแต่บ่สนใจเพราะเฮาบ่เคยมีเรื่องอิหยัง

เตือนภัย อ่านด่วน เกี่ยวกับเลขประชาชน

ถึงทุกๆท่าน

ดิฉันมีเรื่องอยากเตือนทุกท่านให้ระวังเอาไว้ ถึงการหลอกลวงอีกรูปแบบ

เมื่อวันที่ 16 กันยายน 2552 เวลาประมาณ 09.15 น. ดิฉันได้รับโทรศัพท์จากหมายเลข +886226994823
    เป็นระบบเสียงอัตโนมัติอ้างว่าโทร.."จากศาลจังหวัดกรุงเทพมหานคร แจ้งว่ามีหมายส่งถึงดิฉัน แต่ไม่สามารถส่งหมายได้
    ให้ติดต่อไปยังศาลอาญา มิฉะนั้นศาลจะออกหมายจับไป กด 1 หากต้องการฟังซ้ำ กด 9 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่"

ด้วยความที่ดิฉันเป็นทนายความ จึงสงสัยและจับพิรุธได้ดังนี้
    1. เกิดมาไม่เคยกระทำความผิดใดๆ ตามกฏหมายที่จะต้องถูกดำเนินคดีอาญา
    2. เบอร์โทรศัพท์แปลก ๆ เหมือนโทร.มาจากต่างประเทศ
    3. ในประเทศไทยไม่มีศาลจังหวัดกรุงเทพมหานคร
    4. ศาลไม่มีบริการติดตามคู่ความ หรือตรวจสอบข้อมูลทางโทศัพท์ (ยกเว้นท่านจะโทร.ไปที่ศาลเพื่อขอข้อมูลเอง
    หรือตรวจสอบจากเว็บไซด์)

ดิฉันจึงตัดสินใจกด 9 เพราะอยากรู้มีเขามีลูกเล่นอย่างไร สักพักก็จะมีเสียงผู้หญิงรับสาย (มีเสียผู้ชายดังเข้ามาเหมือน
    กำลังเจรจาเกี่ยวกับคดีความกับคนอื่นอยู่ ซึ่งทำให้เหมือนจริงว่าโทร..มาจากศาล) แจ้งว่าเป็นเจ้าหน้าที่ศาลอาสาจะตรวจสอบ
    ข้อมูลให้ ขอทราบชื่อ-นามสกุล ดิฉันก็แจ้งชื่อ-นามสกุลให้ทราบ จากนั้นผู้หญิงคนดังกล่าวก็จะขอหมายเลขบัตรประชาชน
    13 หลัก ดิฉันไม่ให้ เขาก็บอกว่าการติดต่อราชการจะต้องใช้หมายเลขบัตรประชาชน ดิฉันจึงบอกไปว่าการตรวจสอบข้อมูล
    ของศาลนั้นไม่ต้องใช้เลขบัตรประชาชนก็ได้ ตรวจจากชื่อนาม-นามสกุลก็ได้แล้ว ผู้หญิงคนดังกล่าวก็ยังยืนยันว่าต้องใช้เลข
    บัตรประชาชน ดิฉันจึงแจ้งว่าจะไปติดต่อศาลเอง ขอทราบชื่อเจ้าหน้าศาลที่จะต้องติดต่อ ผู้หญิงคนดังกล่าวก็ตอบมาด้วย
    เสียงดุๆ ว่าให้ไปติดต่อได้ที่ศาลอาญารัชดา แล้วก็รีบวางสาย ไม่ยอมแจ้งชื่อให้ทราบ

ดิฉันได้ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ดังกล่าวพบว่า
    - ไม่ใช่หมายเลขของศาลอาญารัชดาฯ
    - เป็นรหัสทางไกล 886 ซึ่งโทร..มาจากไต้หวัน

ดังนั้นจึงขอเตือนทุกๆท่าน ได้โปรดระวังการหลอกลวงแบบใหม่นี้ไว้ด้วย เพราะหากท่านให้เลขบัตรประชาชน 13 หลักไป
    ไม่ทราบว่าเขาจะเอาไปทำอะไร เลขบัตรประชาชนของท่านสามารถตรวจสอบข้อมูลต่างๆของท่าน เช่นข้อมูลทางการเงิน
    ข้อมูลบัตรเครดิต ฯลฯ ได้มากมาย !!!!!!!!

c06:c06:c06:c06:c06:c06:c06:นอกจากนี้ขอให้เตือนเพื่อนๆ ญาติสนิท มิตรสหายของท่านให้ทราบด้วยc06:c06:c06:c06:

ขอบคุณค่ะ

ธิดาพร วณิชย์รุจี

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เคยมีคนโทรมาว่าผมเป็นหนี้บัตรเครดิตห้าหมื่นบาทเนื่องจากว่าผมไปซื้อสินค้า โดยมีวงเงินหนึ่งแสนบาท ผมบอกว่าไม่รู้ไม่เห็นไม่ทราบ ถ้าอย่างนั้นจะตรวจสอบให้นะคะ

สักพักไม่ถึงห้านาทีก็มีคนโทรมาบอกว่า ขอทราบหมายเลขบัตรประจำตัวประชาชนผม

ด้วยความที่ผมไม่ชอบโกหก ผมก็บอกไปจนหมด เขาก็บอกว่าทำงานอะไรข้อมูลจึงรั่วไหล

ผมก็บอกไป ผมก็โทรสอบถามธนาคาร ธนาคารก็บอกว่าไม่มีนโยบายแบบนั้น

สรุปคือมีการสุ่มโทร ถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้รับการติดต่ออะไรเลย และอีกอย่างเงินในบัตรเอทีเอ็ม

ของผมก็ไม่มีให้กด หากจะกดก็คงจะมีแต่ลมออกมา อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แดนดาหาร
    ขอบคุณครับ
    พี่น้องบ้านมหาเฮา รับทราบไว้เด้อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนูป่าน
    ขอบคุณมาก ๆ ค่า .....จะระวังและปฏิบัติตามครับผ๋มมมมม

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ทำอย่างนี้กับผมไม่ได้หรอก เรื่องอย่างนี้ ผมเก่งอิอิ อีกอย่างผมไม่ใช้บัตร ATM นานแล้ว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    บ่มีให้กดดอกเด้อบัตรเงินเดือนกะน่อยเดียว ถ้าขอเบอร์แล้วเจอกันคือยุ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ขอบคุณครับน้องหลินปิงน้อย เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมาก เดี๋ยวนี้แก๊งมิจฉาชีพมาทุกรูปแบบครับ ให้พี่ ๆ น้อง ๆ เฮาโปรดระวังเดี๋ยวซิตกเป็นเหยื่อโดยไม่รู้ตัว
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    ขอบคุณคือกันครับ มีประโยชน์หลายครับ แต่ว่าเขียนผิดหลายโต เลยอ่านยากนิดๆ...:l-:l-:l-:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ นู๋คำหวาน
    บล็อก
    3
    ขอบคุณค่ะ เม็กกะเคยโดนจ้า เป็นโทรศัพท์อัตโนมัตมาว่า คุณได้ใช้เงินบัตรเครดิต ธนาคารกสิกรไทย ในวงเงิน 3000 บาท ว่าซั่นจ้า แล้วบอกให้เม็กกด 0 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ เม็กกะบ่อกดแหล่วจ้าแนวเม็กบ่อมีบัตรเครดิต ธนาคารกสิกรไทย แม้แต่บัญชีธนาคารนี้ยังบ่อมีพอเล่มเลยจ้า มีตะกรุงไทย ส่วนบัตรเครดิตมีของไทยพาณิชย์ 55555 ยังมีหน้ามาบอกว่าเม็กใช้เงินในบัตรเครดิตธนาคารกสิกรไทย พะนะ แม้แต่ของไทยพาณิชย์ยังบ่อค่อยได้ใช้เลย 555555 ย่านเป็นหนี้

Tags for this Thread