หัวข้อ: ผัดเผ็ดกระต่าย...จากครัวฝึกหัด

กระพริบตา ผัดเผ็ดกระต่าย...จากครัวฝึกหัด

สวัสดีจ้าพี่น้อง เมนูนี้บางคนอาจรับบ่ได้น้อจ้า
    เพราะเป็นสัตว์น่ารักน้อจ้า แม่ครัวฝึกหัดกะขออภัยไว้ ณ ที่นี่นำเด้อจ้า
    ส่วนผสม
    1.น่องกระต่ายสับ 1น่อง (หรือเนื้อสัตว์อื่นก็ได้จ้า)
    2.พริกแกงเผ็ด 2ช้อนโต๊ะ
    3.มะเขือเปราะ ผ่า4 แช่น้ำ มะเขือพวง ตามใจชอบ
    4.ใบมะกรูดฉีกหยาบๆ กระชายหั่นฝอย พริกขี้หนูหั่นเฉลียง ตามใจชอบ
    5.น้ำมันมะกอก 1ช้อนโต๊ะ
    6.น้ำเปล่า 1/4ถ้วยตวง
    เครื่องปรุง
    1.น้ำปลา 1 1/2ช้อนโต๊ะ
    2.น้ำตาลทราย 1ช้อนชาพอจ้า
    วิธีทำ
    1.เอากระต่ายมาคั่วให้สุกแล้วตักใส่จานพักไว้
    2.เเล้วเอาน้ำมันใส่กะทะ พอน้ำมันร้อนแล้วก็เอาพริกแกงลงผัดให้หอม
    3.เอามะเขือเปาะ มะเขือพวง ลงผัดให้สุกแล้วเอากระต่ายที่คั่วสุกแล้วลงผัดให้เข้ากัน
    4.เติมน้ำเปล่าลงไป พอเดือดให้ปรุงเครื่องปรุง
    5.แล้วใส่ใบมะกรูด กระชาย พริกขี้หนูลงไปผัดให้เข้ากัน อย่าผัดนานเด้อจ้า 2นาทีกะพอ
    6.แล้วชิมดูรสชาติอีกครั้ง ขาดอะไรก็เติมได้จ้า ปิดไฟได้เลย
    7.ตักใส่จานแล้วเสิร์ฟพร้อมข้าวสวยร้อนๆได้เลยจ้า หรือจะเป็นกับแกล้มก็ได้จ้า
    ผัดเผ็ดกระต่าย...จากครัวฝึกหัด
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เดชอุดมคนบัวงาม
    :l-เป็นตาแซบเน้าะแพง...แต่อ้ายขอเปลี่ยนเป็นไก่ดีกว่า5555สบายดีน้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหาร
    ได้ยินชื่อกะบ่กล้ากินแล้ว พอเห็นหน้าตาแล้ว ขอข้าวเหนียวฮ้อน ๆ แหน่คร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    กระต่ายที่เลี้ยงในกรงมันดื้อบ่ครับน้องแพง คือได้เอามาผัด หรือว่าไปหาดักใสซิง เอาครับ ฮ่า ๆ ...
    เป็นตาแซบครับผม...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    แฮะๆ ต๊ะเกิดมาเคยกินเทือเดียว ละกะบ่กินอีกเลย ผมวามันคือแมวแหม 5555 ต๊ะวา คันเฮ็ดออกมา
    หน้าตาคือสาวทองแพงเลาเฮ็ด ยาบอกเด้อวาเนื้อหยัง ให้กินอิ่มๆสากอน 55555 จะไม่ว่าเลยสักคำ พะนะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ รอย บุญเรือง
    กระต่ายว่าซั่นแมะ บ่กล้ากินดอก เอาเป็นเนื้อหมูก่อนดอกครับซั่น

ศึกษาหาความรู้
    อืออๆๆ......น่าสงสารน้องต่ายจัง.....(แต่ก็น่าลอง....)

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ หญ้านาง
    เอื้อยแพงเฮาเปลี่ยนจากกระต่ายเป็นแมวได้บ่จ้า แบบว่ากระต่ายหายากแหม๋จ้า อิอิ (ว่าเล่นเด้อจ้า) เป็นตะแชบแท้

Tags for this Thread