หัวข้อ: ควายลีไหมพี่

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย ควายลีไหมพี่

ผมไปกรุงเทพฯ ครั้งแรกเมื่อปี 2527 ไปกับพี่ชายและเพื่อนอีกคน ตอนนั้นผมไปสมัครเรียนรามคำแหง ผมเคยได้ยินได้ฟังว่ากรุงเทพฯ คือเมืองสวรรค์ เป็นที่ที่ผู้คนอยากจะสัมผัส ผู้คนพลุกพล่าน รถยนต์มากมาย คนกรุงเทพฯ จะเดินเร็วเพื่อแข่งกับเวลา

ผมนั่งรถโดยสารออกจากชัยภูมิตอนสามทุ่มถึงหมอชิต (เก่า) ประมาณตีสอง พี่ชายพาผมนั่งรอรถเมล์ที่หน้าหมอชิต ผมแต่งตัวหล่อเหมือนกับจะไปงานแต่งงานไม่มีผิด แต่ผมเห็นผู้คนที่เดินไปมาแต่งตัวตามสบาย ผมมองดูรถที่แล่นไปมาตามถนนหนทาง นั่งดมกลิ่นปัสสาวะที่ป้ายรถเมล์ และกลิ่นขยะที่อยู่ใกล้ ๆ โชยมาเป็นระยะ ๆ

ผมนั่งอยู่ด้วยความทุกข์ทรมาน เพราะยุงชุกชุมมาก ประมาณตีสามกว่า ๆ รถมินิบัสเริ่มแล่นออกมาแช่ป้าย ทำยึกยัก ๆ จะออกก็ไม่ออก เพื่อให้ผู้โดยสารรีบวิ่งขึ้นรถ กระเป๋ารถเมล์ตะโกนเรียกผู้โดยสาร "ควายลีไหมพี่ควายลี"

ผมมองหน้ากระเป๋ารถเมล์ด้วยความสงสัยและขุ่นเคือง เอ๊ะ จะลีหรือไม่ลีมันเกี่ยวอะไรวะเนี่ย ...ผมคิดในใจ สักพักเขาตะโกนถามผม...พี่..พี่...ควายลีไหมพี่ ผมส่ายหน้าพร้อมกับบอกว่า ...หึ ๆ ไม่ลี

พี่ชายผมบอกว่า กระเป๋ารถเมล์ถามว่าจะไป "สะพานควาย อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ"หรือเปล่า ...อ้าวเหรอ ไม่รู้นี่ เพราะที่นำมาด้วยก็ไม่ลี ฮ่า ๆ ๆ ควายลีไหมพี่

ควายลีไหมพี่

พอผมเข้าไปในบริเวณมหาวิทยาลัยรามคำแหง พี่ชายผมพาผมไปสักการะพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ที่ลานพ่อขุน ก่อนจะไปสมัครเป็นนักศึกษาใหม่ ระหว่างทางที่จะเดินไปกินข้าวก็มีคนมาถามผม ดูท่าทางไม่ใช่คนอีสานบ้านเฮาแน่ ๆ

ขอโทษครับพี่ ตึกแสบอยู่ไหนพี่ ผมนึกอยู่ในใจ...แสบใด๋อีกน้อ.... แสบ แสนศักดิ์ บ่หือ ?? ผมมองหน้าพี่ชายผมและมองหน้าเพื่อน พี่ชายกระซิบผม...บอกส่งเดชไปโลด พล มันไปไม่ถูก มันก็ไปถามข้างหน้าอยู่ดีนั่นล่ะ

ผมบอก..อ้อ..ตึกแสบหรือครับ เดินตรงไปข้างหน้าแล้วเลี้ยวซ้ายก็จะเห็นตึกแสบแล้วครับ สักพักผมเห็นเขาเดินกลับมาที่เดิม ...อ้าย ๆ มันกลับออกมาหม่องเก่าแล้วอ้าย... ผมพูด

"ไส ๆ ป๊ะ ๆ เฮาฟ้าวหย่างไปลี้อยู่มุมตึกป๊ะหล่า มันสิเห็นพวกเฮา มันสิว่าพวกเฮาตัวะมัน" 5555 ควายลีไหมพี่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 04-08-2010 at 15:17.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหาร
    ปี 27 ผมยังเลี้ยงวัวอยู่บ้านหนองหอยอยู่เลยครับอ้ายพล หากกะอยู่ ป.2 นึงครับ...ชีวิตในเมืองเนอะอ้ายเนอะ...

ปี27อ้ายพลเข้ามหาลัยละติจ้า แพงกำลังหัดหย่างยุเลยจ้า
    ตกลงเขาเห็นอ้ายพลกับพ่อลุงบ่จ้า แล้วตึกแสบยุทางได๋จ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    บ่ได่ยินเขาว่า จับลาวครับจับลาว บ่อ้ายพล ถ่าได้ยินคือซิโตนรถลงไวปานหยังเนาะ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    มีขนเดินหน้า มีขนรอหน้าประตูลงเลยครับ ตอนนั้นยังเป็นเด็กน้อยอยู่ครับกะเลยบ่ได้ลุกหย่าง อิอิๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    อ้ายๆ ผมกะเคยถืกเด็กรถเมล์มันถามผมว่า พี่ๆ ควายใหมพี ควายใหม..ผมเลยตอบมันไปว่า..ควายพ่อ..ควายแม่มึงตี้ มึงบ่เห็นติวาคนยืนทนโท่ยูหนิแหม อิ อิ 5 5 5 5 5

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แดนดาหาร
    5555 บ่จักแนวสิว่า อ้ายพลกะดาย ขะเจ้าสิกลับมาขอบคุณจักหน่อยซั่นดอก
    จักแม่นไปลี้ยุไส หืยยย...

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ตอนผมไปมันทันสมัยแล้วแมะอ้ายพล 37-38 บ้อเข้าไปหางาน กรุงเทพฯ กะประมาณนี่หละครับ
    แต่ผมฉลาดตั้วอ้าย ฮ่าๆๆๆ เรื่องแบบนี่ผมรู้เบิดแล้วหละ แต่กะอยู่ได้บ่ถึงสองปีกะหนีกลับบ้านนอกครับ
    เพราะหลงสายสายรถเมลดู๋ 555555555555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ aobab1980
    55555555555555555555555555
    อ้ายพลลลลลลลลลลลลลลลลลลลลลลล
    นำมาหัวอีกก่อน หัวกะมาอ่านกระทู้นี้ ปาดเข้ากรุงเทพตั้งแต่ออฟทันได้เกิดเนาะอ้าย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่วย อ๊อฟ บ่แมนเรียนมัธยมแล้วบ่หือ ปี 27 นั่นแมะ อิอิ

Tags for this Thread