หัวข้อ: จากแดนอิสานบ้านเกิดเมืองนอน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์

จากแดนอิสานบ้านเกิดเมืองนอน

การเดินทางออกจากบ้านเกิดเมืองนอนของแต่ละคน เพื่อมาต่อสู้ชีวิตที่ต่างบ้านต่างเมืองด้วยความฝันถึงอนาคตที่ดี และความหวังของครอบครัว บ้างก็มาทำราชการทั้งในเมืองหลวงและหัวเมือง บ้างก็มาทำบริษัทเอกชน บ้างก็มาค้าขาย บ้างก็มาเป็นเจ้าของกิจการเอง บ้างมาเรียนหนังสือเพื่อที่จะเป็นบันไดไต่ขึ้นสู่ความฝันของตน หลายคนก็ประสพผลสำเหร็จ หลายคนก็ต้องพบกับความผิดหวัง และยังมีอีกหลายต่อหลายคนยังค้นหาความฝันของตนเอง บางคนสามารถกลับไปทำงานยังบ้านเกิดไม่ต้องมาแข่งขันกับเวลาและผู้คนในเมืองใหญ่
    หนุ่มเมืองกาญจน์ เดินทางมากรุงเทพครั้งแรกด้วยความหวังว่า จะมาสอบนักเรียนนายสิบทหารบก หลังจากจบ ม.6 ด้วยวัย 18 ปีเมื่อปี 2533 ด้วยความฝันว่าหากเราสอบได้เราจะเป็นข้าราชการด้วยความรู้อันน้อยนิด โดยสารประจำทาง รถแดงพัดลม สมัยนั้น ขอนแก่น - กรุงเทพฯ ค่ารถ 85 บาท มาลงที่หมอชิต(เก่า) จากนั้นเดินทางไปที่ กรมยุทธศึกษาทหารบก เพื่อสมัครสอบ คิดถึงตอนนั้เมื่อไหร่แอบยิ้มคนเดียวไม่ได้ เรานี่มันช่างบ้านนอกซะเหลือเกิน จะขึ้นรถเมล์ก็ต้องให้ผ่านไปอย่างน้อย3คันก่อนเพื่อความแน่ใจ คันแรกอ่านข้างรถก่อนว่ามันจะผ่านยังที่เราจะไปมั๊ย คันที่2 อ่านเพื่อความแน่ใจอีกครั้ง คันที่3ถึงขึ้น
    ผลการสอบครั้งนั้นปรากฏว่าสอบไม่ติดต้องกลับไปเลี้ยงควายตามเดิม :l-จากแดนอิสานบ้านเกิดเมืองนอน
    อยากฮู้เด้เนาะพี่น้องบ้านมหา มาเฮ็ดอิหยังครั้งแรกเมื่อออกมาหาความฝัน

/
    / ปี2552 ผ่านมา 20ปีได้ไปที่กรมยุทธศึกษาทหารบกอีกครั้งเพื่อไปพบ อ้ายพล พระยาแล โดยรู้จักผ่านทางเว็บฯบ้านมหาดอทคอม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    คนเรามีสิทธ์จะฝันกันได้ทุกคนครับ แต่ความฝันจะเป็นจริงได้เพียงใดผมว่า
    ก้อต้องขึ้นอยู่กับตัวเราเป็นหลักครับ ชึวิตไม่สิ้น ก้อต้องดิ้นกันต่อไปครับ
    ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกๆท่านที่มีความฝันอันกว้างไกลครับผม :1-
    โอ้ หลั่น ล้า ฮาาาาาาาาาฮิ้วววววววว:1-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ถ่าอ่านของหมู่ก่อนเด้อ...จั่งสิมาจ่มให้ฟังจ้า
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เข้ากรุงเทพฯ ครั้งแรกปี 27 มาเป็นนักศึกษารามคำแหง บาดสิจบไปจบราชภัฏสวนสุนันทา ฮ่า ๆ

ชีวิตของอ้ายมันไปตามดวงครับหนุ่มเมืองกาญจน์ และใช้ชีวิตอย่างสบาย ๆ บ่ได้ซีเรียสอีหยัง ให้วิถีความเป็นไปของกรรมเป็นตัวกำหนด จึงไม่ค่อยทะเยอทะยานปานใด๋

ไผได้ดีกะดีใจนำ โดยส่วนตัวมักความสะดวกสบาย บ่วุ่นวาย สันโดด แต่บ่โดดเดี่ยวครับ เคยสอบตำรวจอยู่ขอนแก่น กะตกว่ายน้ำย่อนว่ายน้ำบ่แข็ง อดนอน และตื่นเต้น

จับสลากได้ใบแดงเป็นทหารเกณฑ์เมืองกาญจน์สองปี ปลดไปเป็นยาม เข้ามาได้ปานนี่ย่อนเฮ็ดบุญมาหลาย ชีวิตราชการมีแต่สบาย ๆ กับสบาย บ้านบ่ได้เช่า ข้าวกะบ่ได้ซื้อ ค่ารถไปทำงานกะบ่ต้องเสีย ภรรเมียกะสุดยอดคนดีครับ มิหนำซ้ำตอนนี้ดังปานดารากะจั่งว่า ฮ่า ๆ ๆ ๆ เออะ ๆ ไผดึกหยังมา คือบักขามเปียกแถะ เปิดเบิ่งก่อนน๊า ฮาได้ไปบ่ายข้าวซั่นดอก อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 06-08-2010 at 10:17.

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    น้องหลินเริ่มออกจากบ้านปี 2543 ค่ะ ไปเรียนอยู่อำนาจเจริญ บ่ได้

มีความฝันหยังเลยค่ะ ตอนนั้นอายุ 15 หยก ๆ 16 หย่อน ๆ ญาติว่าให้เรียนบัญชี กะไป

สอบเรียน ตอนฝึกงานไปฝึกงานอยู่ ธกส. เห็นพี่เจ้าหน้าที่การเงินเพิ่นทำงาน ถามเพิ่นว่า

อยากเฮ็ดงานแบบนี้ หลินต้องเรียนหยังคะ พี่เพิ่นบอกว่า เรียนจบปริญญา บัญชี หรือการ

เงิน จั่งสิมีสิทธิ์สอบ

ย้ำ สิทธิ์สอบค่ะ กะตัดสินใจขอ

โควต้า ไปเรียนต่อ ปริญญา 4 ปี ที่ มข. ติดด้วย อิอิ (ฟลุ๊คมาก) ตั้งตาใช้เงิน โอ๊ะ เรียน

จนจบ 4 ปีพร้อมหมู่ (แบบทุลักทุเล อิลากอิเลือ) แล้วกะได้ค้นพบว่ามักเฮ็ดกิจกรรม

หลาย ๆ ตอนเรียนหนังสือ แล้วตัดสินใจสอบ นักวิชาการศึกษา คณะนิติศาสตร์ ม.อุบลฯ

บังเอิญสอบได้ เลยได้เริ่มทำงานแรกในชีวิต ตำแหน่ง นักวิชาการศึกษา คณะนิติศาสตร์

ม.อุบลฯ อยู่ไปอยู่มา อยากเดินตามฝันอีกค่ะ ตัดสินใจเข้า กทม. ทำงานบัญชีที่อุตส่าห์ร่ำ

เรียนมา ในระหว่างที่อยู่ กทม. มีเรื่องที่เป็นตางึดเกิดขึ้น ย่อนว่าคิดฮอดบ้านหลาย อยาก

อ่านผญาแฮง ๆๆๆ เซิร์สใน กรูเกิล พ้อเว็ปหนึ่ง เพิ่นเว้าอีสานกัน จ่ายผญากันสนั่นจอ

(เข้าท่าแท้หว่า..) ตัดสินใจสมัครสมาชิก แล้วกะรู้จักพี่น้อง เพิ่มขึ้นมากหน้าหลายตา

แล้วมาถึงจุดพลิกผันอีกเทื่อหนึ่งค่ะ ทำงานอยู่บริษัทเอกชนได้เกือบ 2 ปี มีคำสั่งให้ไป

สอบราชการ เอ้า.. ไปกะไป บังเอิญสอบได้อีก ต้องอพยพมาบ้าน แล้วธนาคารที่เคยใฝ่

ฝันกะเอิ้นโตมามื่อเดียวกัน เลือกจั่งได๋ดีล่ะบาดนี่ แนมเบิ่งหน้า เฒ่าพ่อ เฒ่าแม่ เลยเลือก

มาอยู่บ้านจ้อยค่ะ แล้วกะเริ่มต้นชีวิตงานราชการ ต๊อกต๋อย บ้านนอก หน้าดำ ปล่อยให้

ธนาคารออมสินเพิ่นเอิ้นผู้ใหม่ไปแทนจ้อย

สรุป แล้ว สิ่งที่ฝันไม่ได้เป็น เป็นสิ่งที่ไม่ได้ฝัน นี่คือชีวิต อิอิ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    หลังจากเรียนจบ กะเข้ามาเฮ็ดงานยุ กทม ปึ 2535
    บริษัทแรกยุดอนเมือง เป็นบริษัท เกี่ยวกับ import - export
    จากนั่น 10 กว่าปี กะเฮ็ดแต่งานแนวนี่ แต่ตอนนี้ยุบ้านซือ ๆ ๆ ค่ะ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอให้ทุกคน ฝันที่เป็นจริงเด้อ ..............

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ริมฝั่งหนองคู
    เรียนจบกะเฮ็ดงานครับแต่ว่าเรียนปวส.3 รอบจั่งจบต่อวิศวะฯอีก3ปี นี่คือชีวิตเด็กบ้านนอกคนหนึ่ง
    ที่เคยขี่ควายเบิ่งเครื่องบิน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ isdy
    ผมกะออกจากบ้านมาเรียนวิทยาลัยเทคนิคอุดรธานีครับ ตั้งแต่ปีพศ2529 ครับ พอจบเทคนิคกะไปเรียนต่ออยู่ราชมงคลโคราชจบ ปวส.แล้วกะเข้ากรุงเทพครับไปเฮ็ดงานตามสาขางานที่เฮาได้เรียนมาละครับคือช่างโลหะครับทำงานกรุงเทพจนถึงปี2535 แล้วกะอยากเรียนต่อครับผมกะเลยมาสอบเรียนต่อปริญญาตรีต่อเนื่องของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ครับเรียนอีกสามปีครับจนจบ แล้วกะไปกรุงเทพอีกเฮ็ดงานครับ แล้วกะทนบ่ไหวครับหัวใจมันอยู่เชียงใหม่ครับเลยกลับขึ้นมาเชียงใหม่มาเป็นครูสอนช่างอุตสาหกรรม เลยบ่ได้กลับบ้านหนองบัวลำภูเลยครับ มีแต่เฒ่าพ่อ เฒ่าแม อยู่บ้าน ถ้าช่วงปิดเทอมหรือหยุดหลายมื้อค่อยได้พาหลานไปยามผู้เฒ่า จังซี่ละชีวิตคนอิสานหาอยู่หากินครับ แต่กะบ่ลืมวาเจ้าของเป็นคนอิสานครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    จากบ้านนาด้วยรัก...
    2527 จากบ้านไปเรียน ปวช.วิทยาลัยเทคนิคบุรีรัมย์ 3 ปี
    2230 จากบ้านไปเรียน ปวส.วิทยาลัยเทคนิคชัยภูมิ 2 ปี บ้านอ้ายพล พระยาแล
    2532 ถีกเกณฑ์ไปทหารอยู่พล ร.16 หัวหิน 1 ปี.(จับใบแดงถืก ยื่นวุฒิ ปวส.เลยได้ 1 ปี)
    2534 เข้ากรุงเทพ ตามหาความฟัน หาสมัครงานตามที่ได้เรียนมา คือช่างยนต์ สมัครตามค่ายรถยนต์ต่างๆ ทำงานกะหลายหม๋องจนบริษัทรถยนต์ของญี่ปุ่น ที่มีทั่งรถเก๋ง รถปิคอัพ เพิ้นเอิ้นไปรายงานต้ว แล้วกะเรียนไปนำจนจบปริญญาตรีราชภัฎสวนดุสิตสาขาการจัดการทั่วไป ปีหน้ากะสิครบ 20 ปีแล้วครับ กะคิดว่าอีกบ่ด้นกะสิกลับไปอยู่บ้านเฮา ตอนนี้กะคิดว่าอิ่มแล้วในชีวิตลูกจ้าง ติดแต่ว่าเจ้านาย(ลูก)เรียนยังบ่ทันจบ กะต้องถ่าไปอีกก่อนเหนาะ เพืออนาคตของลูกสาวหล่าผู้เดียว...