หัวข้อ: ชีวิต...หลังเส้นสายดนตรี.......

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

บ้านมหาโพสต์ ชีวิต...หลังเส้นสายดนตรี.......

.....หลายชั่วโมงกับการ..หยิบโน้นหยิบนี่..เส้นสายสัญญาณ พะรุงพะรัง มือจับตาดูหูฟังมอนิเตอร์...แก้ไข..ปรับแต่ง เสียงแต่งเครื่องดนตรี นั่งคิดหัวกลางท้ายเพลง ขีดเขียน
    โน๊ต คอร์ด..ลองแล้วลองอีก สำคัญเพลงแต่ละเพลงต้องไม่ให้ไปซ้ำชาวบ้าน..ฮ่า วนเวียนอยู่เป็น 4-5 ชั่วโมงต่อช่วงที่พอมีเวลาและอารมณ์เพลง พร้อมสมาธิที่ต้องแน่วนิ่ง
    อยู่กับดนตรีและอารมณ์เพลงนั้น จึงไม่แปลกที่เพลงทุกเพลงที่ผมทำต้องฮิตติดหูตัวเองให้ชินก่อนครับ(ไม่ฮิตก็ให้รู้ไป เพลงหนึ่งๆต้องฟังร้อยกว่าเที่ยว..) กว่าจะได้ 1 เพลง
    บางเพลงใช้เวลารวมกันเกือบ 3 วันก็มี แต่ก็เป็นความสุขที่เราได้ทำงานที่เรารักและชอบ ถึงบางทีการได้มีส่วนสำคัญในการผลิตความบันเทิงให้ผู้คน ถึงแม้ว่าบางทีส่วนน้อยมากที่จะได้เข้าไปอยู่เป็นส่วนหนึ่งของปกซีดี..แต่ต้องขอปรบมือให้บางค่ายบางบริษัท ที่ยังสละเนื้อที่อันมีค่าในปกซีดีไว้ให้พวกเราครับ...
    ..มีบ่อยครั้งที่ผมโดนเพื่อน และ คนในครอบครัว(พี่น้อง ญาติๆ) กระแนะกระแหนว่า ลงทุนไม่คุ้มค่า เป็นการใช้เวลากับของราคาแพงที่ไม่รู้จะได้กำไรคุ้มทุนเมื่อไหร่ จริงครับ บางเพลงอาจจะไม่มีราคาค่างวด ไม่มีเงินมาจ้างให้ทำ แต่พอเห็นแล้วอยากทำครับ รู้สึกเห็นใจคนที่เขาเฝ้าแต่งขีดเขียนมาหลายปี พอมีโอกาสก็ยินดี แต่บางครั้งก็โชคดี มีคนที่เขาพร้อมเรื่องต่างๆมาจากค่ายใหญ่ มาจากนายทุนที่มีเงิน แต่ก็ต้องแข่งกับคนอื่นที่ฝีมือดีหลายคน ก็เป็นพรรคพวกเราทั้งนั้นแหละครับ แต่สำหรับผม..มันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมมีสมาธิ ถ้าอยู่กับมัน(เครื่องดนตรี)พอทำให้เราลืมเรื่องวุ่นวาย เรื่องราวที่อยากลืมแต่ลืมไม่ได้ แต่ก็ชั่วคราว ความรู้สึกมันเจ็บลึก ถ้าเจอเพลงที่มันคล้ายตัวเรา มันอยากทำ อยากจะฉีกเนื้อเพลงทิ้ง ก็ทำไม่ได้ เราต้องทำมีหน้าที่อยู่แค่นี้ แต่ก็ดีครับ ไหนๆซึมลึกอยู่แล้ว เอาอารมณ์ในช่วงนั้นบิ้วผสมเข้าไป บางทีเพลงที่เราอิน ทำง่ายมากอย่างเพลง ถนนคนเหงา ใช้เวลาทำแค่ 2 ชั่วโมง ที่ลำบากใช่ว่าจะทำไม่ได้ แต่ถ้าเป็นเพลงลูกทุ่งอิสานประเภทร้อยเพลงทำนองเดียวด้วยแล้ว ยิ่งทำให้ความลำบาก ในการจัดวางเครื่องดนตรีลำบาก จะเห็นได้ว่า หลักๆจะได้ยินเสียง กีตาร์ CLEAN พิณ แคน ซอ หรือเครื่องเป่า อย่าง โหวด Flut สุดท้ายผมทำ 3 เพลงแรกอาจจะดูแล้วฉีกได้ แต่พอมาทำเพลงที่ 4 ดันกลับไปเหมือน เพลงที่ 1 ฮ่า.......เป็นสิ่งที่นักเรียบเรียงนักทำดนตรีหลายคนลำบากครับ ทำยาก..เพราะทางคอร์ด..ทำนองเพลงมันคล้ายกันทั้งนั้น..แต่ไม่ได้ว่าผมจะห้ามนักแต่งเพลงไม่ให้แต่งเพลงจำพวกนี้นะครับ เพลงแบบร้อยเนื้อทำนองเดียว..ที่ดัง ยังมีอยู่จนทุกวันนะครับสำหรับผมแล้วมันถือว่าเป็นเพลงครู ที่นักดนตรี นักร้อง หรือผู้ที่เพิ่งหัดแต่งเพลงมือใหม่ต้องนำทำนองพวกนี้มาเป็นทำนองแรกก่อน..เพราะการที่เข้าใจง่าย ไม่สลับซับซ้อนเรื่องการใช้คำ...ก็เป็นกำลังใจให้ครับสำหรับผู้ที่จะฝึกเขียนเพลง หรือทำดนตรีเป็นอาชีพ....นะครับ
    ความสุขจากการที่เราได้ทำในสิ่งที่เรารัก และ ชอบ อาจจะเป็นสิ่งที่ทำให้เราต้องเสียสิ่งหนึ่งสิ่งใดในชีวิตเราไป..โดยไม่หวนกลับมาอีกเลย เป็นถนนทางเดินที่เหมือนดูสนุก.. น่าอิจฉา ..แต่จะมีใครเล่าสักคน..ที่จะเข้าใจ..วังวนของนักดนตรีที่..เหมือนชีวิตมีแต่คำสาป..ที่ต้องอยู่คนเดียว..อยู่กับสิ่งที่เราคิดว่าดีที่สุดในห้วงเวลา...หนึ่งๆที่คิดว่าพอ..ปลอบใจตัวเองไปวันๆ...สวนทางกับเส้นสายดนตรีที่บรรเลงออกไป..ราวฟ้ากับเหว...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    ชอบในสิ่งที่ำทำ ทำใจสิ่งที่ชอบ ต้องพบกับความสำเร็จแน่นอนครับ
    ดนตรีและเสียงเพลงช่วยเราได้หลายอย่างครับ ตัวผมเองก้อชอบ
    ทางด้านนี้ครับ ได้ฟัง ไ้ด้ฝึกหัดร้องไป คลายเครียดได้ดีครับ
    เป็นกำลังใจให้พบกับความเร็จที่แ้ท้จริงครับผม:1-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    คนดนตรีน่าจะมีความสุขและมีอารมณ์สุนทรีนะ เหมือนกับดีเจอาสาล่ะครับ เบื้องหลังก็มีแต่ความขมขื่น ทั้งแย่งคอม ทั้งแย่งไมค์กัน ทั้งแย่งเก้าอี้ อิอิ ผมแล้วกลุ้มครับอาจารย์ อิอิ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สู้ๆเด้อท่าน ทำงานที่เราชอบ ที่เราถนัดก็ทำให้เราสบายใจค่ะ
    ถนนคนเหงายังมีหลายต่ออีกหลายคนที่เหงาแต่ไม่ได้ในสิ่งที่ตัวเองรัก ท่านเธอว่าโชคดีจ้า
    ที่ทำในสิ่งที่ตัวเองถนัด ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ ถึงแม้ไม่ได้ค่าจ้าง แต่ก็ถือว่าท่านทำเพื่อคน
    อีกหลายต่อหลายคนที่ไม่มีเงิน ไม่มีโอกาศ สุดยอดต้นหมากตาลเด้อท่าน สู้ๆๆๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แม่นบ่น้อจ้า นักดนตรีส่วนใหญ่คือเห็นมีแต่ผู้สาวล้อมหน้าล้อมหลังยุ ฮ่าๆๆๆ
    LET IT BE...

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ครับการที่จะเป็นนักดนตรี หรือ ศิลปินนี้ผมว่ามันยากหลาย นอกจากซิมีพรสวรรค์แล้วกะต้องมีพรแสวง ผมเข้าใจว่านักร้องที่ร้องเพลงมีชื่อเสียงโด่งดังได่ต้องอาศัยความอดทนอีหลี เพลงหนึ่ง ๆ กว่าซิอัดได่ต้องใช้เวลาเทสหลายรอบ ขอเป็นกำลังใจสำหรับผู้ที่ใฝ่ฝันอยากเป็นศิลปินหรือว่านักร้องครับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม
    คือว่าล่ะครับอ้ายบ่าวข้าวจี่ผมบอกกะของเสมอว่าถนนชีวิตมันบ่ได้ปูด้วยพรหมสีแดงแล้วให้เฮาเดินไปตลอดเส้นทาง แต่ผมบอกกะของว่าถนนชีวิตมันน่าสิคือทางขี้หินแฮ(ลูกลัง)บางม่องเรียบ บางม่องหินก้อนห้าวหัว บางม่องหลุมลึก บางม่องลุมตื้น แต่กะต้องหาทางข้ามหาทางผ่านไปให้มันได้คือเก่าครับ..

สู้เด้อครับอ้าย...

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ครับชีวิตนักดนตรีเป็นอาชีพที่มีหน้าที่มอบความสุขให้กับผู้อื่นเนาะครับ ยามมีความทุกข์กะต้องเก็บไว้เบื้องหลังซะก่อน ต่อไปผมจะแต่งเพลง ถนนคนเดินสีลม ถนนคนเดินพัทยา บ่าวข้าวจี่คงบ่กล้าเผาถิ่มดอกเนาะครับ อิอิๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ในมือถือกีตาร์ตาเบิ่งแต่คีย์บอร์ดนอนกอดแต่ขาไมค์
    หว่าซั่นบ่ครับอาจารย์นักดนตรีที่เคารพ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ขอขอบคุณอาจารย์ที่มอบความม่วนชื่นให้ทุกท่านครับ สู้ๆครับ