หัวข้อ: การทำบุญข้าประดับดิน

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า

การทำบุญข้าประดับดิน

การทำบุญข้าประดับดิน
    การทำบุญข้าวประดับดิน เป็นประเพณีหนึ่งในฮีตสิบสอง นิยมทำกันในวันแรม 14 ค่ำ เดือนเก้า หรือที่เรียกว่า บุญเดือนเก้า บุญข้าวประดับดิน เป็นบุญที่ทำเพื่ออุทิศส่วนกุศลให้แก่ เปรต (ชาวอีสานบางถิ่นเรียก เผต) หรือญาติมิตรที่ตายไปแล้ว ข้าวประดับดิน ได้แก่ ข้าวและอาหารคาวหวาน พร้อมหมากพลู บุหรี่ที่ห่อด้วยใบตอง กล้วย นำไปวางไว้ตามใต้ต้นไม้ แขวนไว้ตามกิ่งไม้ ตามบริเวณกำแพงวัดบ้าง (คนอีสานโบราณเรียกกำแพงวัดว่า ต้ายวัด) หรือวางไว้ตามพื้นดิน เรียกว่า "ห่อข้าวน้อย" พร้อมกับเชิญวิญญาณของญาติมิตร นำภัตตาหารไปถวายแด่พระภิกษุ สามเณร แล้วอุทิศส่วนกุศลแก่ผู้ตาย โดยหยาดน้ำ (กรวดน้ำ) ไปให้ด้วย
    มูลเหตุของความเป็นมาของเรื่องการทำบุญข้าวประดับดินนี้ เกิดจากความเชื่อตามนิทานธรรมบท ว่า
    "ญาติของพระเจ้าพิมพิสารได้ยักยอกเงินวัด ของสงฆ์ต่างๆ ไปเป็นของตนเอง ในสมัยพระกัสสปะพุทธเจ้า พวกอดีตญาติของพระเจ้าพิมพิสารเหล่านั้น ครั้นตายไปแล้วได้ไปเกิดเป็นเปรตในนรกตลอดพุทธันดร เมื่อพระเจ้าพิมพิสารถวายทานแด่ พระสมณโคดมพุทธเจ้า ในภัททกัปป์นี้ ก็ไม่ได้ตรวจน้ำอุทิศส่วนกุศลไปให้แก่พวกญาติเหล่านั้น พอตกกลางคืนพวกเปรตญาติของพระเจ้าพิมพิสารเหล่านั้น ได้มาส่งเสียงร้องอันโหยหวนและแสดงรูปร่างน่ากลัวให้แก่พระเจ้าพิมพิสารได้ยินและเห็น พอเช้าวันรุ่งขึ้นได้เสด็จไปถามพระพุทธเจ้า พระพุทธองค์ทรงเล่าเรื่องราว ที่เป็นมูลเหตุให้พระเจ้าพิมพิสารได้ทรงทราบ พระเจ้าพิมพิสารได้ทำบุญถวายทานอีก แล้วทรงอุทิศส่วนกุศลไปให้ พวกญาติที่ตายไปแล้วได้รับส่วนกุศล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สหายพง; 05-08-2010 at 12:55.

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    คิดฮอดบ้านเด้ ใหญ่พงบ่ได้ไปเฮ็ดบุญข้าวประดับดินแต่ มาทำงาน 10 กว่าปีแล้ว

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    อื้อสิลปีกว่า บ่แมนซาวปีแล้วติ บ่ได้ทำบุญนี้แมะ ทางบ้านเฮาคือสิบ่ทันได้ถิ่มได้ป๋าประเพนีนี่ดอกเนาะ
    สิส่งตากล้องไปหาถ่ายกะนา

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    บุญข้าวประดับดินปีที่แล้วค่ะ ขั้นเตรียมการ

น้องเขมกลับเมือยามบ้านค่ะ ถูกช่วงบุญข้าวประดับดินพอดีเลยเอามาสู่พี่น้องเิบิ่งค่ะ

ก่อนมื่อยายข้าวประดับดินจะมีการห่อข้าวต้ม ข้าวหนมเด้อค่ะ แต่มื่อห่อข้าวต้ม

น้องเขมมีภาระกิจสำคัง โอ๊ะ สำคัญ เลยบ่มีรูปมาฝาก มีแต่ตอนเฒ่าแม่กับน้า

เพิ่นกำลังเฮ็ดห่อข้าวน้อย

อันนี่คือกระทงใส่แนวกินแนวอยากที่จะให้บรรพบุรุษที่เพิ่นล่วงลับไปแล้วค่ะ
    คนอีสานมีความเชื่อว่าใน 1 ปียมโลกจะเปิดให้คนที่ล่วงลับไปแล้วมารับเอา
    แนวกินแนวอยาก ซุมลูกหลานกะเย็บใบตองใส่ของกินให้แนวนี่ล่ะค่ะ
    เพิ่นจะใช้ทั้งหมด 9 กระทงค่ะ แล้วการเย็บ และการกลัดไม้กลัดห้ามกลัดทางขวาง
    เพิ่นผู้มารับจะไขกินบ่ได้ว่าซั่นค่ะ

อั่นนี่กะเป็นแนวอยากแนวกินที่จะใส่ในกระทงค่ะ ในตอนหัวค่ำแต่ละบ้านเพิ่นกะจะ
    เอามาแบ่งมาปันกันค่ะไผ๋มีหยังกะเอามาแลกกันค่ะ เบิ่งเอาโลดเด้อค่ะมีหยังแหน่กะดาย
    หลายคักค่ะน้องเขมสาธยายบ่เบิดค่ะ

คำหมาก กอกยา ขาดบ่ได้เลยค่ะ ต้องมี

บาดนี่กะมาหั่นลงในกระทงค่ะอีกอย่างที่ขาดบ่ได้กะคือ เกลือ ปลาแดก
    หน่อไม้ส้มเด้อค่ะ

นางแบบ(สายเดี่ยว) กิตติมศักดิ์ค่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตอนนั่นประมาณ 3 ทุ่มกว่าค่ะ

ห่อข้าวน้อยพร้อมแล้ว เพิ่นกะจะเอาไปยายในวัดตอนกลางดึกเด้อค่ะ
    บ่มีรูปตอนไปยายดอกค่ะ เฒ่าแม่เลาไปเอง น้องเขมนอนถ่าอยู่บ้าน

ปล. ถ้าพี่น้องท่านได๋มีลำกลอน วิญญาณแม่ ของแม่มนฤดี พรมจักร
    ขอความอนุเคราะห์เอามาลงประกอบให้น้องเขม จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าเด้อค่ะ

[WMA]http://www.freewebs.com/thai999/winyanmae.wma[/WMA]

วิญญาณแม่- มนฤดี พรหมจักร

หากไม่ต้องการฟังเสียงเพลง คลิกปิดเสียงนะครับ