หัวข้อ: "พระเจ้าเหา" คือใคร มีใครรู้บ้าง...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน

"พระเจ้าเหา" คือใคร มีใครรู้บ้าง...

"พระเจ้า คือเหา"อใคร มีใครรู้บ้าง...

พระเจ้าเหา คำว่า "พระเจ้าเหา" นี้ใช้อ้างอิงกันบ่อยมากในกรณีที่ผู้พูดต้องการเน้นว่าเรื่อง
    ที่ตนพูดเป็นเรื่องโบราณเต็มที แต่มักไม่ใคร่มีใครทราบว่า "พระเจ้าเหา" นั้นมีองค์จริง
    หรือเรื่องราวปรากฎอยู่จริงหรือไม่ ซึ่งคำตอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ มีความว่า พระเจ้าเสียวเหา
    หรือ พระเจ้าเหา(น้อย) เป็นพระราชโอรสของพระเจ้าหว่างตี้ ราชวงค์ที่1 ปฐมกษัตริย์ของจีน
    ครองราชย์ 2145-2055 ปี ก่อนพุทธศักราชอยู่ในราชสมบัติ 100 ปี มีพระอัครชายา 5 องค์
    พระนางชีเลงสี พระมารดาพระเจ้าเหา(น้อย) เป็นพระอัคนชายาที่1 มีพระโอรส 3 องค์ คือ

1. ชังฮี

2. พระเจ้าเหา(น้อย)

3. หล่งเมี้ยว

พระเจ้าเหา(น้อย)เป็นพระโอรส อันดับที่ 2 พระองค์ขึ้นครองราชย์เมื่อปีมะโรง 2045 ปี ก่อนพุทธศักราชและสวรรคตเมื่อ ปีเถาะ 1971 ปี ก่อนพุทธศักราชพระองค์เป็นต้นตระกูลไทย ในบันทึกประวัติศาตร์จีน มีชัดแจ้งอยู่ว่า
    เชื้อพระวงศ์พระเจ้าเหานี้ ได้รับพระราชทานตราตั้ง ราชกูล "ไทไท" เป็นฐานันดรศักดิ์ประจำตระกูล ฉะนั้นพระเจ้าเหาจึงนับว่าทรงเป็น ต้นตระกูลไทย และว่าเป็น บรรพบุรุษของไทย ดังที่บรรพบุรุษไทยแต่โบราณกาลมักอ้างเสมอว่า

“ คนไทยนี้เป็นลูกหลานพระเจ้าเหา ”

ที่น่าสังเกตคือ มีคำพูดอันหมายถึงเก่าแก่เหลือเกิน ติดปากคนไทยมาจนถึงทุกวันนี้ว่า “ โอ๊ย เก่าแก่ตั้งแต่สมัยพระเจ้าเหาโน่น ”

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนบ้านบ้าน; 26-10-2010 at 15:11.

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ขอบคุณเด้อค่ะ
    พระเจ้าเหา มีอิหลีตั้วนิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เอ๋า มีอิหลีติครับ ....ว่าแม่นเอามาเว่าเล่นกันซื่อๆ ขอบคุณเด้ออ้ายที่เอามาบอก อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมอ่านมาจากไร้สาระนุกรม เกี่ยวกับพระเจ้าเหา ผมว่าเป็นเรื่องอ้างขึ้นมาเฉย ๆ ครับ

แต่มีคนพูดว่า สมัยพระเจ้าเหา ๆ ความหมายก็คือ นานมาแล้ว มีมานานแล้ว อะไรประมาณนั้นครับ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    แล้ว พระเจ้าสามหำ ละครับมีอยู่อิหลีบ่ศิษย์พี่

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    พระเจ้าเหามีอายุตั้ง 5,000 กว่าปีมาแล้ว

ซำพอ ยามเพิ่นสิว่าอิหยังที่มาแต่ดนแล้ว ว่ามีมาแต่สมัยพระเจ้าเหา

เช่น คนที่เกิดดนแล้ว เพิ่นบอกว่า "เกิดแต่พร้อมพระเจ้าเหาพุ่นตั่วนี่" อิอิ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    "โอ้ย...ไปไสมา..บ่ฮู้หยัง..เขามีต๊ะสมัย..พระเจ้าเหาแล้ว..เด้"(คนพูด..กะเกิดบ่ทัน..พะนะ..ฮ่า)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14
    ฮู้แต่ว่าเขาเปรียบเทียบอิหยังที่ เกิดขึ้นมาเป็นระยะเวลาที่โดนแล้ว... บ่ฮู้ว่ามันสิมีพระเจ้าเหาอีหลี่

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เดชอุดมคนบัวงาม
    55555...เว่ามาตั้งแต่น้อยจนใหญ่กะพึ่งมาฮู้มื้อนี้ล่ะครับธุจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    เอ...แล้วพระเจ้าหอยล่ะครับ มีอิหลีบ่..
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif