หัวข้อ: คำด่าแบบอีสานครับผม

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า

คำด่าแบบอีสานครับผม

ห่ากินหัว
    อารมณ์ไหน : คำนี้ก็ประมาณด่ากันว่า ไอ้ห่า! นั่นแหละครับ ,,, แต่ถ้าจะด่าเอาฮา ก็จะใช้คำว่า ห่ากินดาก แทน (ห่านี้ มันกินทั้งหัวทั้งตูดเลยวุ้ย ha) ,,, และถ้าจะด่าให้สะใจขั้นสูงสุด ก็จะด่าด้วยคำว่า ห่ากินตับกินปอด (ดู๊ เครื่องในก็ยังไม่เว้น)

ปอบถั่งมึง
    อารมณ์ไหน : ปอบ คือ ผียอดฮิตของอีสานที่เชื่อว่าหลายๆคนน่าจะรู้จักกันดี ,,, ส่วนคำว่าถั่งหมายถึงกระแทก ,,, ปอบถั่งมึง ก็จะเอาไว้ด่า(แกมแช่ง)กันตอบโกรธคล้ายๆคำว่า ห่ากินหัว และ ห่ากินตับกินปอด ครับ

ฮุขี่ ฮุดาก
    อารมณ์ไหน : ถ้าแปลกันตรงตัว ฮุขี่ ฮุดาก ก็คือ รูตูด หรือ ass hole นั่นเอง ,,, คำว่า ฮุขี่ ฮุดาก เอาไว้สบถตอนที่ต้องการจะเย้ยหยัน รวมทั้ง เอาไว้พูดตอนที่เราไม่เชื่อคำพูด หรือน้ำยาของใครซักคน (ใช้ได้บ่อยตอนดูข่าวการเมือง ha)

ค.ว.ยเอ้ย
    อารมณ์ไหน : ค.ว.ยสำหรับคนอีสานหมายถึง ควาย (ไม่ได้หมายถึงอวัยวะเพศชายแต่อย่างใด) ดังนั้น คำด่า "ค.ว.ยเอ้ย" ก็น่าจะมีความหมายว่า ไอ้โง่ หรือ ไอ้ควาย นั่นแหละ,,, แต่ขั้นแอดวานซ์ก็จะใช้คำว่า ค.ว.ยทาม ประมาณว่า ทั้งโง่ทั้งเลว ครบสูตร

สี่แม่ง
    อารมณ์ไหน : สั้นๆ ตรงๆ อันเดียวกับคำว่า Jetแม่ง นั่นแหละครับ

ที่เอามาให้ดูนี่ไม่ใช่จะให้ไปด่าใครนะครับ แต่อยากให้รู้ว่า คนอีสานเขาด่าและสบถกันแบบนี้

บางที คำด่า คำสบถ ก็บ่งบอกอะไรบางอย่างในสังคมนั้นได้เหมือนกัน เช่น คำว่า "ปอบถั่งมึง" ก็จะบ่งบอกถึงความเชื่อของคนอีสานว่า ผีปอบเป็นผีที่น่ากลัวและน่ารังเกียจ และคนที่ถูกด่าด้วยคำว่าปอบ ก็น่าจะได้รับความโชคร้าย เหมือนกับที่ในภาษากลางก็จะมีคำด่ากันว่า "ไอ้เปรต" นั่นแล

ส่วน ค.ว.ยเอ้ย หรือ "ไอ้ควาย" ก็บ่งบอกว่า สำหรับคนไทยแล้ว ไม่ว่าจะเป็นภาคไหน "ควาย" ก็ยังคงเป็นสัญลักษณ์แห่งความโง่อยู่ดี

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    โหยยยย มาสอนกันด่าบ้อนี่ครับ

กะส่างเด้อผุข้าด่าคนบ่เป็นเด้อ อั่นป้อยนี่บ่ยอมไผครับ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะแยงนา
    บล็อก
    2
    ห่ากินหัว
    อารมณ์ไหน : คำนี้ก็ประมาณด่ากันว่า ไอ้ห่า! นั่นแหละครับ ,,, แต่ถ้าจะด่าเอาฮา ก็จะใช้คำว่า ห่ากินดาก แทน (ห่านี้ มันกินทั้งหัวทั้งตูดเลยวุ้ย ha) ,,, และถ้าจะด่าให้สะใจขั้นสูงสุด ก็จะด่าด้วยคำว่า ห่ากินตับกินปอด (ดู๊ เครื่องในก็ยังไม่เว้น)
    555 อ่านแล้วกะคิดพ้อน้องคนกรุงเทพเพิ่นมาถามว่า "ห่ากินหัว" แปลว่าอะไรพี่คนอีสานเค้าด่าหนู วาซั่น เดี๋ยวขอลอกไปบอกเพิ่นแนเด้อจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง
    โรคห่า คือ กาฬโรค
    โรคระบาดที่ทำให้คนล้มตายคราวละมากๆ คนแต่ก่อนเรียกโรคห่าทั้งนั้น ไม่ว่าจริงๆ แล้วอาจล้มตายเพราะโรคมีชื่อต่างๆ ก็ได้ เช่น ฝีดาษ, อหิวาต์, กาฬโรค ฯลฯ

ห่า เป็นคำเรียกผีที่เชื่อว่าทำให้คนในชุมชนตายพร้อมกันคราวละมากๆ ต่อมาใช้เป็นคำด่าทออย่างรุนแรง เช่น ห่ากิน, ห่าแดก, ห่าลง, ห่าเหว ฯลฯ แต่ทั่วไปใช้ว่า , อีห่า

ฝนตกคราวหนึ่งก็เรียกห่า ว่าห่าฝน ฝนตกมากเรียกห่าใหญ่ ถ้าฝนตกน้อยเรียกห่าน้อย

ห่ากินหัว แปลเป็นคำสุภาพ กะ กาฬโรครับประทานศรีษะ 5555+

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ทิดยุทธ ลูกพญาแล
    พอดีคนกุงเตพ บ่ค่อยฮู้เรื่องคับ 55555555555 เข้าใจหามาเนาะ อย่าซีเรียสครับอ่านเอาม่วนน้อคับน้อ