หัวข้อ: มีใครเคยเจออย่างนี้บ้าง

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ยอมรับว่าคุณเก่งมากๆที่ทนอยู่ได้จนมีลูกสองขวบ ถ้าทนได้ก็ทนต่อไป ทนบ่ได้ค่อยว่าอีกทีเนาะค่ะ
    เป็นกำลังใจให้จ้าสู้ๆ

บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mahadet
    ฮ่วย........แปลกดีน้อ...สาวหล่าครับสำหรับผมแล้วคำว่ารัก มันคือความเข้าใจกันและกันเด้อครับ แล้วกะต้องอาศัยกันได้นำยามมีปัญหากะซอยกันแก้ แต่ว่ากรณีนี่ผมกะว่าผัวเจ้าเฮ็ดบ่ถืกแหล่ว

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    สาวหล่า นับถือเจ้าอยู่ดอก เก่งคักอยุ่ ถ้าแมนข้าวปาดเจอแบบนี้ คือสิบ่ทนดอก แต่คั่นทนอยุ่นำเพิ่นแล้วมีความสุขกะทนไปจ้าสาวหล่า แต่ทนแบบฝืนๆๆ บ่มีควมสุขอย่าทนเด้อ โรคประสาทถามหาแท้ๆๆ เห็นหมู่อยุ่ี้นี้ดอก ปัญหาคล้ายๆๆกันนิละ แต่ของสาวหล่านิหนักก่ออยุ่ จดไว้ทุกบาททุกสตางค์ปานนีเนาะ โพดไปดอก

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    เก่งจังเลยค่ะ สาวหล่า ถ้าเจอแบบนี้ก็ลำบากเน๊อะ

ก็ขอให้สู้ๆๆๆ นะคะ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

คิดว่าคงมีวันที่ฟ้าจะเปลี่ยนสีดอกจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ โก๋ดง
    ซีวิตเป็นของเรา ต้องปรับแต่งกันให้ได้ แต่ ! ถ้าที่สุดแล้วไม่ได้ เราก็ต้องยอมรับมัน หนทางยังอีกยาวไกล บางครั่ง ความสุข ,ทุกข์ อยู่ที่เราเลือก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    ไม่เคยเห็นเลยครับแบบนี้...น่าจะเรียกว่าทะเลเรียกพี่มั่งยังงี้...ตามธรรมเนียมประเพณีแล้ว สามีที่ดีต้องเป็นคนหาเงินเข้าบ้านมาให้ภรรยา และภรรยามีหน้าที่บริหารจัดการเรื่องเงินทั้งหมดและเรื่องภายในบ้านทั้งหมดน่ะครับ..ถึงจะถูกต้อง...แต่กาลเวลาเปลี่ยนไปวัฒนธรรมประเพณีก็เลยเพี้ยนไปหมด เพราะไปรับเอาวัฒนธรรมทางแถบประเทศตะวันตกเข้ามาเยอะเกินไป สังคมที่เคยอยู่กันด้วยความร่มเย็นเป็นสุขแบบแต่ก่อนก็เลยแย่ลงไปเรื่อยๆ คนเห็นแก่ตัวในสังคมทวีตัวเพิ่มมากขึ้นตามลำดับ สังคมทุกวันนี้ ใครทำดีจะถูกเยาะเย้ยถากถาง ใครทำชั่วคดโกงจะถูกยกย่องสรรเสริญ ต้องยกร่างวางระบบการศึกษาใหม่ ให้มีธรรมาภิบาลให้มากขึ้น ปลูกฝังกันตั้งแต่เด็ก สังคมคงจะน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    ภาระ ค่าใช้จ่ายในบ้าน ของลูก ใครเป็นคนรับผิดชอบคะ ถ้าเขารับผิดชอบในส่วนนี้
    ก้อ ยังถือว่าพอรับได้นะ ต้องสร้างสินทรัพย์ด้วยกันไหมคะ บ้าน รถ อย่างนี้ค่ะ่
    เพื่อสร้างครอบครัวใหม่น่ะค่ะ ถ้ามีอยู่แล้วก็ช่างเถอะ ดีกว่ากินเหล้า เจ้าชู้นะ
    เป็นกำลังใจให้นะคะ ทุกคนมีปัญหากันทั้งนั้น แตกต่างกันไป..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    อยู่กันมา 20 กว่าปี กะมีแต่ให้เพิ่น แล้วกะขอเพิ่นคืน คือให้เพิ่นเก็บให้ แล้วเฮากะขอเพิ่นใช้คือเก่า แต่กรณีสาวหล่า กะทันได้เคยเห็น สงสารน้องหล่าเด้ เคยเห็นแต่ใช้ไผใช้มัน แบ่งกันรับผิดชอบผู้หนึ่งบ้าน ผู้หนึ่งรถ ลูกผู้ละคน เอาใจซอยให้เพิ่นกลับใจมาเป็นคือขะเจ้าเพิ่นแน้เด้อ สาวหล่า

ศึกษาหาความรู้
    จังใด๋น้อ...คือเป็นจังซั่น....ผมนี่บ่เห็นเงินเดือนเลย บัตรเอทีเอ็ม กะอยู้กับเมือ จำรหัสบ่ได้ซ้ำ ให้เขาบริหารเอง แล้วแต่เขาสิให้ใช้....สั่นดอกหวา

เขียนไดอารี่ ขอแชร์ด้วยคน

อ่านเรื่องของคุณสาวหล่า น่าเห็นใจลูกผู้หญิงเกิดมาพร้อมกับค่านิยมใช้กับผู้หญิง "ช้างเท้าหลัง" ถ้าคิดให้ดีและสังเกตุช้างเวลาจะก้าว ถ้าเท้าหลังไม่ขยับเท้าหน้าก็ไม่ก้าว ท่านที่ไม่เห็นเคยสังเกตุไปดูนะคะ

คอมเม้นท์ทุกท่านน่าสนใจล้วนมาจากประสพการณ์ นานาทัศนะ มีคติสอนใจ ขอบคุณท่านที่ดึงบทความนี้มาคอมเมนท์ทำให้ได้เห็นสัจธรรมบางอย่าง.

ขอแชร์ด้วยคนนะคะ
    .
    สำหรับตัวเอง ความรักคือการให้"คำว่าให้ขยายความได้มากมาย" โดยส่วนตัวเชื่อว่า "รักก็ต้องให้ ถ้าให้โดยที่ไม่รักก็ถือว่าไม่ได้ให้" ฉันรักเธอ เธอก็รักฉัน แต่ถ้าฉันรักเธอฝ่ายเดียว ไม่เสียเวลาค่ะ "โลกยังมีคนตั้งมากมาย" เราเลือกเกิดได้หลายวิถีทางที่ดีๆ ความอดทนของมนุษย์ทุกคนเชื่อว่ามีลิมิตท์ โดยส่วนตัวคิดว่าลูกไม่ใช่สิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ มีลูกก็มีความสุข-ทกข์อีกแบบ ไม่มีก็มีความสุข-ทุกข์อีกแบบ มีสามี-ภรรยาก็มีความสุขอีกแบบ ไม่มีก็มีความสุขอีกแบบ อยู่ที่เราจะกำหนดจิตเราเอง ในกรณีสามีคุณสาวหล่า ก็คิดไปได้อีกหลายมุมนะคะ มนุษย์ทุกคนย่อมมีความเห็นแก่ตัวทุกคน ใครเห็นแก่คนอื่นโดยที่ไม่ยอมเห็นแก่ตัว ก็คงยากที่จะคบ เห็นแก่ตัวแบบพอเพียง มีสขแน่นอน.
    ผู้ชายคนนี้คงคิดกำลังสร้างครอบครัว เลยมีความคิดฉันจะงกทุกอย่างทำทุกวีถีทาง เพื่อให้ได้มาซึ่งเงินมา โดยมองผ่านหุ้นส่วนชีวิตคือภรรยาก็ไม่เว้น แต่ในความรู้สึกลึกของเขา ภรรยาเท่านั้นที่จฃะทราบได้ ผู้หญิงมีความคิดความรักที่ละเอียดอ่อนกว่าผู้ชาย เลยทำให้การสื่อออกมาของผู้หญิงฟังดูแล้วจุกจิกจู้จี้ "อย่าลืมนะคะ สองมือแม่สร้างโลกได้" ธรรมชาติผู้หญิงต้องการความเอาอกเอาใจ คำนิยามของคำว่ารัก ผู้หญิงย่อมคิดค่าคำนี้ไปไกลและลึกซึ้งแน่นอน ผู้ชายจะคิดแค่คำว่ารับผิดชอบอย่างเดียว ความรักถ้าเราเป็นคนให้ฝ่ายเดียวมันก็ไปไม่รอด ถ้าอีกฝ่ายไม่เห็นค่าของมัน คนเราถ้ารักกันแคร์กัน(เหมือนอย่างท่านหนึ่งคอมเมนท์ไว้) ปัญหาครอบครัวไม่เกิดแน่นอน บางทีนะคะคุณหล้าเราก็ควรจะทำให้เขาเห็นบ้างว่า เราก็เป็นคนไม่ใช่ควาย ตัวเองไม่เคยเจอแบบคุณสาวหล้า เจอแต่สิ่งที่ตรงข้าม แต่ก็เข้าใจนะคะ จังหวะชีวิตคนเราไม่เหมือนกัน กรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน "No man is perfect" (ไม่มีใครสมบุรณ์แบบที่สุด)คิดแค่นี้เราก็สบายใจ ทนได้ไม่มีทางไปก็ทน ทนไม่ได้มีทางออกทางไปก็ไปค่ะ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีที่สุด (ถ้าสามารถทำได้) ไม่มีใครอยากให้ชีวิตครอบครัวล้มเหลวถ้าไม่ถึงที่สุด "กาลเวลามีไว้เพื่อแก้ไข กำลังใจมีไว้เพื่อรักษา" ก็ขอให้คุณสาวหล่ามีกำลังใจที่ดีนะคะ เชื่อว่าสักวันหนึ่งเชื่อว่าคุณคงหาทางออกให้ใจตัวเองได้ ขอเป็นหนึ่งกำลังให้ค่ะ.