หัวข้อ: มีใครเคยเจออย่างนี้บ้าง

ศึกษาหาความรู้

มีใครเคยเจออย่างนี้บ้าง

ตั้งแต่สาวหล่าแต่งงานอยู่กับสามีคนจีนมา ตอนนี้ลูกชายก็เกือบจะ 2 ขวบแล้ว สามีไม่เคยให้เงินใช้เลยค่ะ ถ้าจะเอาเงินเขานี้ต้องยืมแล้วใช้คืน ขนาดว่าจะให้เราเซ็นสัญญาเงินกู้เลยนะคะ แต่สาวหล่าก้อไม่เซ็น เขาก้อจะจดไว้ ตอนนี้ยืมเขามา 5,000 บาท ยืมนะคะ ชีวิตนี้ไม่คิดเลยว่าจะต้องมาเจอคนแบบนี้ เขาก้อเทียวถามอยู่นั่นแหละ เขามีเงินปล่อยกู้เยอะแยะเลยนะคะ บางคนก้อคืนบางคนก้อไม่คืนเขาก้อไม่เคยบ่น แต่ถ้าเมื่อไรเป็นเราไม่คืนนี่เขาก้อจะพูดอยู่นั่นแหละ อีกอย่างเขาจะรับเติมเงินในโทรศัพท์ด้วย เวลาเพื่อนที่ทำงานสาวหล่าฝากเติมเงิน แค่เงิน50บาทอย่างนี้ ลืมให้เขายังพูดว่าเติมเงินไม่เห็นให้ ชอบพูดทวงน่ะค่ะ สาวหล่ารู้สึกว่าเขาเห็นแก่ตัวมาก จนรู้สึกว่าเขารักเราหรือเปล่า บางครั้งเราก้อรู้สึกว่าเราเหมือนคนอื่นสำหรับเขาไปเลย เขาไม่เคยมีเวลาว่างที่จะมาพาสาวหล่ากับลูกไปไหนมาไหนจำได้ว่าเขาเคยไปบ้านสาวหล่าครั้งเดียวคือตอนแต่งงาน จากนั้นไม่เคยไปอีกเลย ชีวิตเขามีแต่งานกับเงินเท่านั้น ทั้งที่เงินเขาหามาได้นั้นเราก้อไม่ได้ใช้กับเขาเลย ดีที่เรามีงานทำไม่งั้นก็แย่ค่ะ สาวหล่าก็เลยอยากปรึกษาคนที่มีประสบการณ์มาชี้แนะสาวหล่าหน่อยนะค่ะ ตอนนี้กลุ้มมากๆ รู้สึกแย่ค่ะกับสามี
    ทั้งที่พรุ่งนี้เป็นวันแม่ สาวหล่าก้อเอาเรื่องสามีมาเล่าให้ฟัง มันสุดจะทนจริงๆค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ
    รุ้งขอเป็นกำลังใจให้ สาวหล่า นะคะ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    บ่ฮู้ว่าก่อนจะตัดสินใจใช้ชีวิตร่วมกันได้ศึกษานิสัยใจคอกันนานหรือเปล่าครับ ทั้งสองฝ่ายต้องใช้เวลาในการศึกษาปรับโตเข้าหากันระหว่างครอบครัวกันพอสมควรเสียก่อนก่อนจะแต่งงาน ต้องแคร์และแฟร์ให้เกียรติซึ่งกันและกัน เพราะเท่าที่ได้ฟังสาวหล่าเว่ามา รู้สึกว่ามันมีช่องว่างระหว่างกันหลายเหลือเกินครับ แต่กะเอาใจซ่อยเด้อครับ มีปัญหาหยังทั้งสองคนกะหาเวลาเว่ากันตรงๆโลดครับเพื่อลูกและชีวิตครอบครัวจะได้ราบรื่นครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    20 ปีของการแต่งงาน ผมก็ไม่เคยให้เงินภรรยาผมใช้เหมือนกันครับส่วนมากผมจะขอเธอมากกว่า ผมไปไหนจะกลับเมื่อไหร่เธอก็ไม่ถามเพราะเธอรู้ว่าผมมีนิสัยอย่างไร ยิ่งช่วงนี้ถ้าออกนอกบ้านได้ยิ่งดีครับ ไม่มีคนแย่งเล่นคอม

แต่เราก็อยู่ด้วยกันด้วยความเข้าใจ ถือว่าต่างคนต่างเป็นปัญญาชนเรียนจบปริญญาตรีด้วยกัน อะไรควรไม่ควร ย่อมมีจิตสำนึกรู้ผิดชอบชั่วดีพอสมควร แบบว่าหากผมให้เกียรติคุณ คุณก็จะต้องให้เกียรติผม อะไรประมาณนี้น่ะครับ จึงไม่ค่อยมีปัญหา

ในรายของสาวหล่า ผมว่ามันเกินไปครับ หากอยู่ในฐานะสามีภรรยาไม่ควรจะปฏิบัติอย่างนี้ครับ และจะต้องคุยกันให้รู้เรื่องว่าเราชอบไม่ชอบแบบใด หากเขาไม่สามารถทำตามเราได้ ผมรู้ว่ามันทรมานมากครับ กับการที่เราจะยอมรับและทนอยู่กับสิ่งที่มันฝืนความรู้สึก

พยายามอุดช่องว่างแห่งความไม่เข้าใจ หากยังอุดไม่ได้ หรือหากยังไม่เลิกนิสัยแบบนี้ และถ้าอยู่ไปไม่มีความสุข แนะนำให้ตัดสินใจบ๊ายบายได้เลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 11-08-2010 at 14:56.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง
    ผมก็พอจะนึกภาพออกนะครับที่เป็นสามีภรรยากันแล้วแต่ยืมเงินกันเพราะใช้เงินคนละกระเป๋า
    แต่ส่วนมากก็จะไม่ติดใจอะไรที่จะเอาคืนมากมายนักเพราะเป็นสามี ภรรยากันอยู่แล้ว เท่าที่อ่านมา
    เขาคงจะเป็นคนขี้เหนียวพอสมควรเรื่องเงิน จะดีไม่ดีคงไม่มีใครตอบได้นอกจากสาวหล่าซึ่งเป็นภรรยา
    ถ้าเขาไม่ได้ยุ่งกะเงินเราก็คงจะพอเดาว่าใช้เงินคนละกระเป๋า ไม่มีอะไรแนะนำนอกจากอยากให้คุยกันครับ
    ยังไงเสียเราก็เป็นสามี ภรรยากัน เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้นะครับสาวหล่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ผู้บ่าวเปงจาน
    หากินอยู่ปทุมธานีตั้งต๊ะโดนแล้ว
    ซำบายดี...เป็นกำลังใจให้ครับ..สู้ต่อไปครับเพื่อคนที่เรารัก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ชัย หมอแคน
    บล็อก
    3
    สังคมไทย ยังมีเรื่องอย่างนี้อีกเยอะ คับ เพียงแต่ผู้หญิง ไม่กล้าพูด ได้แต่ ยอมๆๆๆทนๆๆๆ พี่สาวผมก้อมีแฟนแบบนี้แถมขี้บ่นและมีเมียน้อย หลังจากที่ทน(เพราะรัก)มาหลายปี ตอนนี้ก้อเลิกแล้ว และเขาไม่ได้ให้อะไรเลย เพียงแต่เขาเลี้ยงดูลูก ไม่ได้แนะนำให้เลิกเหมือนพี่สาวผม แต่ให้กำลังใจ ใช้สติ สู้สู้ คับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    เป็นกำลังใจให้สาวหล่านะคะ คิดเสียว่าเงินที่สามีทำได้วันหน้าก็จะเป็นของลูกเรานั้นแหละคะ
    ใจเย็นอย่าไปคิดมากให้เสียสุขภาพนะคะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ยังมีแบบนี่อยู่อีกตี่ค่ะในเมืองไทย บ่อเคยได้ยินแหม

เคยได้ยินแต่ข่าวของสาวไทยกับสามีชาวต่างชาติที่เป็นคล้ายๆกับของสาวหล่าหล่ะค่ะ

เห็นใจสาวหล่าค่ะ จักสิเฮ็ดจังไดแหล่วเนาะ สามีภรรยาอยู่กินนำกัน คือบ่อแบ่งปันกันกิน

เอ๋า..เวลาเพิ่นสินอนนำเฮาก่าบอกแหล่ว จ่ายมา ห้าร้อย หรือ พันบาทก่อน สั่นแหล่ว

คันบ่อจ่ายก่าไปไกลๆส่ะ แบบนี่สิดีบ่อหือ ฮิ้ววววว เว่าเล่นม่วนๆค่ะ แต่ก่าหน่าคิดเด้เนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เว่ายากเนาะค่ะเรื่องจังซี่กะดาย..ขั่นมันลำบากใจหลายกะเว่ากับเลาตรงๆบ่อได้บ้อค่ะแบบวาเปิดอกเว่ากันเลยแมะอย่างน้อยเฮากะสิได้ฮู้วาเขาเป็นหยังคือมีความคิดจังซี่อีกอย่างเขาสิได้ฮู้นำพ้อมวาเฮารู้สึกจังได๋เวลาเขาทวงเรื่องเงิน ขั่นเขาฮักแล้วกะแคร์ควมรู้สึกเฮาเขากะต้องปรับปรุงตัวจักหน่อยล่ะข่อยวา