หัวข้อ: พล พระยาแล เขียนถึงแม่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พล พระยาแล เขียนถึงแม่

พี่น้องผมมีสี่คน ชายสามคนหญิงหนึ่งคน ผมเป็นคนสุดท้อง และเป็นคนที่เลี้ยงยาก เนื่องจากผมพิการมาตั้งแต่เด็ก ๆ คือเดินไม่ได้ ไปไหนต้องคลานอย่างเดียว จนกระทั่งหมอประจำบ้านมานวดหัวเข่าและทาน้ำมัน ผมก็เริ่มหัดเดินได้เมื่ออายุห้าขวบกว่า ๆ และเริ่มเดินได้คล่องเมื่อตอนอายุเจ็ดขวบ ผมก็เข้าโรงเรียนชั้นประถมปีที่หนึ่งพอดี

ความพิการของผม แม่จะไปธุระที่ไหนแม่จะอุ้มผมไปด้วยตลอด เพราะเป็นห่วงกลัวตกบ้าน เวลาอุ้มเหนื่อย ๆ จะปล่อยให้เดินก็ไม่ได้ เสียงหายใจกระเส่าของแม่ผมยังได้ยินอยู่ทุกวันนี้ แม่เหนื่อยแทบจะเป็นลม แต่แม่ไม่เคยบ่นให้ผมฟังว่าผมเป็นภาระของท่าน

นอกจากผมจะพิการแล้วผมยังร่างกายอ่อนแอ เลือดจาง และเป็นไข้เลือดออกทุกปี เรียกได้ว่าเข้าออกโรงพยาบาลชัยภูมิ จนได้ผูกเสี่ยวกับลูกภารโรง เนื่องจากว่ามีผมจุกเหมือนกัน ความเลี้ยงยากของผมทำให้ท่านไว้ผมจุกให้ผมจนผมอายุ 13 ปี จึงตัดออก

ภาพติดตาผม แม่เป็นคนขยันทำงานหนักมาตลอดชีวิตของท่าน ท่านสามารถพลิกผันตัวเองจากความยากจนสุด ๆ จนลืมตาอ้าปากได้ ส่งลูกเรียนจนได้งานทำ ได้มีชีวิตอยู่ และเป็นคนดีของสังคม ถือว่าท่านเป็นผู้ประเสริฐแล้ว

คืนหนึ่งผมป่วยหนักจนละเมอ ในยามที่ดึกสงัด แม่กึ่งเดินกึ่งวิ่งเพื่อจะไปเรียกรถปิคอัพท้ายหมู่บ้าน ซึ่งมีอยู่คันเดียวเพื่อพาผมส่งโรงพยาบาลชัยภูมิ เสียงหมาเห่าเป็นระยะ ๆ ทั้งวิ่งไล่กัดแม่ หากไม่มีแม่ ผมคงจะเสียชีวิตแน่นอน เพราะหมอบอกว่าถ้ามาช้าอีกนิดเดียว ผมต้องตายแน่ ๆ

มีเหตุการณ์หลายเหตุการณ์ที่ผมไม่สามารถบรรยายได้หมดในที่นี้ หากจะสร้างเป็นภาพยนต์ จะต้องได้รับรางวัลหลายรางวัลอย่างแน่นอน เพราะมีหลายบทบาทและหลายรสชาติที่แม่ของผมได้ประสบพบเจอมา และไม่สามารถเปิดเผยได้ ณ ที่นี้

ในโอกาสวันนี้เป็นวันแม่ ผมขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก ได้โปรดดลบันดาลประทานพรให้แม่ของผม และของทุก ๆ ท่าน จงมีความสุขกาย สุขใจ สุขภาพแข็งแรง เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของลูกหลานตลอดไปครับ

พล พระยาแล เขียนถึงแม่

ด้วยความเคารพอย่างสูง

พล พระยาแล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-08-2010 at 19:11.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    บุญคุณแม่...บรรยายจนเต็มเนื้อที่บ้านมหากะบรรยายบ่หมดดอกจ้า...ย่อนว่าบุญคุณเพิ่นยิ่งใหญ่กว่าสิ่งใดๆในโลกนี้แล้วล่ะ......

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    .....คึดฮอดอิแม่ข่อยเด้.......อ้ายพล......ของข่อยเพิ่นไปสะบายเทิ่ง 2 ท่านแร่วละอ้าย.....
    .....ขอให้ลูกๆ ทุกๆท่านเป็นลูกที่ดีของท่าน...และของสังคมครับ.....

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ ไอ้เก่ง คนเลย
    ฟังเพลงนี้แล้วลองหลับตานึก ตอนเฮาเป็นเด็กน้อย......เบิ่งดู๊ครับ...........

ตอนที่แม่กล่อมเฮาไปนำ แล้วกะไกวอู่ไปนำ..........

[FLASH]http://www.google.co.th/embed/59963880/f0b219f4[/FLASH]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไอ้เก่ง คนเลย; 12-08-2010 at 20:05.
    ท่องคำว่าทำใจ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ top_sd
    บุญคุณแม่นั้นมากล้น..หาที่เปรียบบ่ได้ดอกอ้ายพล..
    เมื่อวานนนี้ไปบ้านนอกมา..ญาติพี่น้องเต็มบ้านเพื่อจะมากราบแม่..
    ทุกคนมาด้วยความเป็นลูกเป็นหลานที่รู้บุญคุณแม่..
    ได้ทานข้ามร่วมกันกับแม่..ได้พูดคุยกับแม่ถึงแม่จะหูไม่ดี..
    ถึงช่วงที่ทำพิธีขอขมา ลาโทษแม่ทุกคนซึ้งจนน้ำตาไหล..
    ความรักที่แม่ให้ลูกยิ่งใหญ่..
    แต่ผมไม้ได้กราบแม่เพราะท่านเสียนานแล้ว..
    ผมไปกราบยายแทน..ที่ท่านได้ให้ชีวิตกับแม่ของผม..

ปีนี้ไม่ได้อวยวันแม่อ้ายพลเลยค่ะ สุขสันต์วันแม่จ้า รักแม่เท่าลูกชายแม่เลยค่ะ ขอบคุณค่ะสำหรับ "พี่ชายที่แสนดีคนนี้" ที่แม่มอบให้มาดูแล ลูกสาวปากแปคนนี้ค่ะ กราบที่ตักแม่ ค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม
    พระคุณของแม่ ยากแท้เปรียบปาน...ขอให้คุณแม่ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรงครับ

Tags for this Thread