หัวข้อ: คำ ว่ารัก ใช่ว่าจะบอกกันง่ายๆ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

คำ ว่ารัก ใช่ว่าจะบอกกันง่ายๆ

เมื่อวานเป้นวันแม่ คนเป็นแม่หลายคนคงสุขใจกับวันนี้ฉันก้เป็น

หนึ่งในนั้น ถึงแม้ว่าเราจะอยู่ต่างประเทศ ฉันกับลูกชายไม่เคยลืมวัฒธรรม เพณีไทย

คำว่ารัก ใช่ว่าจะพูดหรือบอกกันง่ายๆ วันแม่ปีนี้ลูกชายทั่งสองของฉันเค้าไม่ได้อยู่

ด้วย ปกติก็จะโทรคุยกันทุกวันเมื่อวานก็เช่นกัน ช่วงสายหน่อยลูกคนโต โทรมาเล่าให้ฟัง

ว่าตอนนี้วันนี้ตอนเช้ามืดไปถ่ายรูปให้พระที่ หอบิ๊กเบล ในลอนดอน ถามว่าแม่ทำอะไร

วันนี้จะไปไหนไหม กินข้าวหรือยัง กินยาหรือยัง และก็บอกว่าแค่นี้ก่อนนะ สักสาม

ชั่วโมงต่อมาลูกชายคนเล็กโทรมาคุยและถามเหมือนกับที่พี่ชายถาม เค้าสองคนอยู่ด้วย

กัน จนกระทั่งสี่ทุ่มคนโตโทรมาอีก ถามแม่นอนหรือยัง กินข้าวกับอะไรวันนี้ เล่าเรื่องที่เค้า

เจอมาวันนี้ให้ฟัง ลูกคนเล็กขอคุยด้วยคุยโนน่คุยนี้สักพักก็พูดว่า แม่ครับ วันนี้วันแม่เรา

ไม่อยู่กับแม่ แต่บุ๊กรักแม่นะครับ และก็ได้ยินเสียงลูกคนโตพูกแซกขึ้นมาว่า บิ๊ก ก็รักแม่

ครับ และก็พูกพร้อมกันว่า เรารักรักแม่ครับ ปลื้มคะคนเป็นแม่อย่างฉันที่ได้ยิน และฉันก็

บอกลูกว่า แม่ก็รักลูก รักลูกทั่งสองขอแม่ แม่รักลูกเสมอ และฉันก็สั่งสอนให้พรลูก

กว่าเค้าจะกคำว่า รัก คุณคิดว่าง่ายไหม โทรมาคุยโนน่นี้ตั่งนาน แล้วคุณคุณละ บอกรัก

คำ ว่ารัก ใช่ว่าจะบอกกันง่ายๆใครง่ายไหม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    พอโตขึ้นบอกรักผุสาว คือยุ แต่บอกรักพ่อแม่นี้ติยังจั่งว่าสิหลุดออกจากปากได่ ย...า ....ก ..คักขนาด

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    อายยจ้า.......... คำว่ารักแม่ กว่าสิบอกได้ อิอิ
    อันบอกผุบ่าวคือง่ายแท้ พะนะ กรี๊ดดดดดดดด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ถึงสิบ่ได้บอกเพิ่น ให้พ่อแม่ได้ยินเนาะจ้า แต่ คำว่า รัก ที่มีต่อพ่อต่อแม่ เป็นคำที่อยู่ในใจเสมอจ้า..
    รักแล้วกะดูแลเพิ่นเอา ....ไม่ได้บอกไปว่ารัก นะ รัก มาก ..แต่เอาการกระทำบอกเพิ่นจ้าว่าสิ่งที่เราทำไปรักพ่อรักแม่หลายเด้อจ้า..
    ทำให้เพิ่นมีความสุขโดยที่ไม่ทำให้เพิ่นต้องมาลำบากเดือดร้อนนำ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    คนที่อยู่รอบข้างเขายังเป็นห่วงเป็นใยเรา บอกว่ารักเรา แล้วเราล่ะ รักตัวเองให้มาก ๆ นะจ๊ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    อิแม่เมเลาบ่อมักเว่าโทรศัพท์ดอกค่ะ เลาว่าเลาแค่น พะนะ

เมเลยว่า "เจ้าสิไปเคียดไปแค่นอีหยัง กับไผเดี๋ยวหนี่"

เลาว่า "บ่อแม่น มันแค่น มันเว่าบ่อออก" พะนะ โอ๋ นึกว่าเจ้าบ่ออยากเว่านำเม อิอิ

สำหรับอิพ่อ บ่อมีการแค่น เว่าสองชั่วโมงก่าลงบ่อได้จักเทือ จังแม่นเลามีเรื่องเว่าหลาย อิอิ

สำหรับครอบครัวของเม บ่อต้องบอกรักดอกค่ะ เมบ่อบอกมาโดนแล่ว โทรหาสุมื่อ

กลับบ้านไปเยี่ยมไปยาม ซื้อของใช้ เสื้อผ้าไปฝาก ไห่เงินใว้ใช้ กอด หอมเพิ่น

แค่นี่ก่าสุดยอดแล่วค่ะ มีค่าหลายกว่าคำว่าบอกรักผุ่นแหล่ว อิอิ เพิ่นมักตั้ว (ครอบครัวเม)

ส่วนลูกชายเม เพิ่นโทรมา "สวัสดีวันแม่ครับ" พะนะ แต่นี่ก่าบ่อเคยบอกรักแม่ดอก

เพิ่นว่า "แม่ ธัชสอบได้เอหลายตััวด้วย ขอรางวัลด้วยนะ "พะนะ

ห่วย!! สิเอาทุกเทศกาลเลยเนาะรางวัลหนี่ก่าดาย ตรุษจีนก่าขอแหม บักลูกเทวดาเอ้ย!!!

มีลูกคนเดียวปานว่ามีสี่ ห้าคนแหมข่อยก่าดาย เฮ้ออออ หนออ