หัวข้อ: ลองซาวด์อาจารย์ข้าวจี่ ดีดอีกแบบ ตั้งสายทางอุบล

ศึกษาหาความรู้

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ ลองซาวด์อาจารย์ข้าวจี่ ดีดอีกแบบ ตั้งสายทางอุบล

ขอภัยหลายๆเด้อครับพี่น้องโพสบ่เป็น
    การบรรเลงพิณกะบ่ทันได้เก่ง ขาดตกขออภัย
    หากไม่ถูกใจก็ขอโทษครับ เว้าไปหลายสิย่ายไปห่างมาฟังกันเลยครับ
    หาหม่องลงบ่ได้จักเทื่อครับ บ่แม่นมืออาชีพสมัครเล่นเด้อครับ
    : แก้ให้แนเด้อท่านได๋ไผโพสเป็นพิณเทวะขอขอบคุณด้วยใจ

[WMA]http://www.file2go.com/mrun.php?me=10372s1[/WMA]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มศรีสะเกษ; 18-08-2010 at 08:57.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    แก้ให้แล้ว เด้อครับ บ่าวพิณเทวะ ซาว อาจารข้าวจี่ นี่ย่อนใส่จั้งได๋ กะบ่เมือยเป็น:1-:1-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ boyse
    ป๊าดสิมะคักแท้บาดนิม่วนแบบอุบล
    เอามาลงให้ฟังอีกแนเด้อครับท่านพิณเทวะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    รู้สึกว่าเสียงพิณ จะเพี้ยนนะครับ คีย์ซาวด์ดนตรี และคีย์ของพิณ ไม่ตรงกัน

ลองตั้งคีย์ใหม่ดูนะครับ

ให้ดีดสาย กลางที่เป็นเสียง ลา ให้ลองปรับให้เข้ากับซาวด์ดนตรีที่จะเล่น ปรับจนกว่าเราฟังแล้วมันเข้ากันอะครับ พอได้เสียง ลา ที่เข้ากันแล้วก็ค่อยตั้งสายที่เหลือ ลองดูนะครับ ไม่ยากหรอก ถ้าทำได้ก็จะเข้าใจเรื่อง คีย์ ดนตรีอะครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    ขอลิงก์ ดาวน์โหลดแหน่ครับ...สิเอาไปหัดครับ คะเจ้าเอิ้นลายหยังน้อนี้....
    ฟังแรกๆ ว่าเซิ้งบังไฟ กะบ่แม่น.....

....ขอบคุณล่วงหน้าครับ......ลืมถามไปว่าแม่นตั้ง มี ลา มี บ่ครับ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวกบินทร์; 22-08-2010 at 00:05.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวกบินทร์
    ขอลิงก์ ดาวน์โหลดแหน่ครับ...สิเอาไปหัดครับ คะเจ้าเอิ้นลายหยังน้อนี้....
    ฟังแรกๆ ว่าเซิ้งบังไฟ กะบ่แม่น.....

....ขอบคุณล่วงหน้าครับ......ลืมถามไปว่าแม่นตั้ง มี ลา มี บ่ครับ....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวเมืองขอนแก่น; 25-08-2010 at 08:22.

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    เพี้ยนคีย์ครับ...คีย์ Cm บางทีอาจสิต้องตั้งสายให้ตึงที่สุด ..อาจสิสูงไปนิดนึง..ต้องขออภัยครับ..ถ้าต้องการ คีย์ต่ำกว่านี้ ผุได๋อยากได้ sound เวอร์ชั่นใหม่ ความยาวเยอะกว่าเดิมให้เมล์มาที่ hs6pnp@gmail.com นะครับเดี๋ยวจิส่งไปให้ครับ....

ขอบคุณครับ......
    :1-

ศึกษาหาความรู้
    ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะของท่าน Dragunov ครับ พิณเทวะน้อมรับครับ
    พิณเทวะอยากขอให้ท่าน Dragunov ชี้แนะการบรรเลงแบบถูกคีย์ด้วยครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ บ่าวตั้ม
    บล็อก
    2
    เพี่ยนนิดหนึ่งครับ ลายม่วนดีครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชัยยะ สารคาม
    เล่นดี จังหวะได้ ครับ แต่ เสียง พิณเพี้ยน นะครับ ลองหา คีย์เพลง ที่สามารถตัั้งเสียงพิณ เข้ากันได้มาลองเล่นดูนะครับ