หัวข้อ: แอบดู...ช้างป่าแล่นน้ำ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

แอบดู...ช้างป่าแล่นน้ำ

วันนี้เราจะพากันมาแอบดูช้างป่าอาบน้ำนะคะ

มาดูซิว่า ช้างเขามีความสุขอย่างไรบ้างจ้า
    ต่อกิจกรรมพิเศษสุดของ ช้างโขลงนี้ ที่กาญจนบุรีค่ะ

เราจะเห็นว่าธรรมชาติให้ความสุขต่อสัตว์มากนะคะ
    ความชุ่มฉ่ำของสายน้ำ สร้างความสวยงามให้กับธรรมชาติ
    สร้างสรรค์ป่า ให้สวยงาม สิ่งมีชีวิตต้องพึ่งพาน้ำ
    และมีความสุขมากๆๆ เมื่ออยู่ใกล้แหล่งหากินและใกล้แหล่งน้ำค่ะ

ดังนั้นทรัพยากรทางธรรมชาติที่สำคัญคือ ทรัพยากรน้ำ
    ที่เราชาวไทยสมควรอนุรักษ์ไว้นะคะ

โลกแสนสวย บริสุทธิ์ ในป่าใหญ่
    งามพราวให้ หลงใหล ใจคะนึง
    ธรรมชาติ ร้อยเรียง สวยสุดซึ้ง
    งามที่หนึ่ง ร้อยป่า ร้อยสายใจ

สายน้ำหลั่ง ธารา ระรินหลั่ง
    ชำระร่าง ช้างป่า ให้ใจใส
    เจ้าโขลงช้าง เริงร่า อยู่ในใจ
    วันใสใส เจ้าดื่มด่ำ แสนงามตา

…………………………………………………………….

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์
    เป็นตามีความสุขเน๊าะจ้า
    เวลาเห็นคนเอามานมาเร่ขายอาหารในเมือง
    แล้วสงสารมันจังเลยเน๊าะ

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5

เรื่องฮิตน่าอ่าน ฮักช้างจ้า

ขอบคุณพี่เล็กที่นำภาพธรรมชาติของช้างมาให้เบิ้ง..
    ต่ายชอบดูช้างอาบน้ำที่สุด..เป็นภาพธรรมชาติที่หาดูได้ยาก..ดูแล้วมีความสุขหลาย
    บ่อยากดูเขาแสดงแนวฝืนธรรมชาติเขา ตาหลูโตนคัก...
    อยากให้สนับสนุน..ให้เขาอยู่แบบธรรมชาติดีกว่า..เนาะพี่น้องจ๋า..
    จุ๊ฟๆๆๆพี่เล็กจ้า...ฮักช้างจ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ช้างป่าอยู่ธรรมชาติ ป่านั้นจะต้องอุดมสมบูรณ์ มนุษย์จะต้องหยุดทำลายป่า ทำลายระบบนิเวศน์ครับ

ช้างเป็นสัตว์ใหญ่ที่มีพฤติกรรมที่น่ารัก สมัยก่อนใช้แรงงานในการลากซุง สมัยนี้ใช้แรงงานในการเลี้ยงคน ขายอ้อยขายกล้วยตามร้านอาหาร น่าเวทนาครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หัวหน้าจ๋าย
    ทำงานอยู่แถวสะพานใหม่

พบปะพูดคุย

อยู่บ้านผมกะมีครับช้างบ้านอาบน้ำ..ประเภทอาบยามได๋เหมิดทีละครึ่งโอ่งแดงพุ้นแหม๋...อิ..อิ..แต่กะว่าบ่อเป็นหล่ะครับแนวเจ้าของประเภท...รักเธอ..เท่าช้าง...นั่นตี้หล่ะ..55555..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ชัย หมอแคน
    บล็อก
    3
    ช้างคู่ป่า น่าดูชม
    ป่าคู่น้ำ ดำรงไว้
    ช้างเล่นน้ำ ในวันสบาย
    หยุดทำลาย ป่า น้ำ ช้าง...ช่างประเสริฐ

Tags for this Thread