หัวข้อ: คัดเพลง...อัลบั้มชุดพิเศษ

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

คัดเพลง...อัลบั้มชุดพิเศษ

วันนี้ถือเอาเป็นวันเริ่มต้น...ในการเอาเพลงไกด์ ต่างๆ ที่ บ่าวข้าวจี่ และ หลายๆคนช่วยกันแต่ง และ บ่าวข้าวจี่ทำเป็นไกด์ มาให้ พี่น้องชาวบ้านมหาดอทคอม ช่วยกันคัดสรร แต่ถึงอย่างไรเพลงแต่ละเพลง ต้องตรงกับคุณสมบัติ หรือ คอนเซ็บ ของแต่ละคนแต่ละศิลปิน ในอัลบั้มจะมีเพลงทุกสไตล์ แต่จะเน้นเพลงสไตล์อิสานบ้านเฮามากกว่านะครับ ส่วนลูกทุ่งร่วมสมัย ดนตรีสมัยใหม่เราก็จะพยายาม สอดแซกเครื่องดนตรีของชาวอิสานเข้าไปด้วย เพื่อคงไว้ซึ่งความสำคัญของภูมิปัญญา ของปู่ย่าตายายของเรานะครับ..ส่วนคอนเซ็บอัลบั้มทั้งหมดโดยรวม จะเป็นเพลงแนวลูกทุ่งให้กำลังใจ ลูกทุ่งหมอลำสนุกสนาน ลูกทุ่งร่วมสมัยจังหวะเร็ว จะหลีกเลี่ยงเพลงเกี่ยวกับ อกหักรักครุฑ เสียดสี

ขอให้ทุกคนสนุกสนานกับโครงการม่วนๆโครงการนี้นะครับ....
    วันนี้เอาไกด์เพลงแรกก่อนนะครับ...เป็นเพลงแนวลูกทุ่งร่วมสมัยจังหวะเร็วเหมือนเพลง อาการอย่างนี้ ที่น่าเป็นหนึ่งในเพลงคัดเลือก เพลงแนวนี้สำหรับศิลปิน ผู้ที่ร้องเพลงยังไม่เก่ง ไม่ต้องมีลูกเอื้อน ปรับอารมณ์ได้ง่าย ร้องง่ายๆนะครับ ..น่ารักไปอีกแบบครับ..

เพลง...โทรมาหน่อย..น๊า
    คำร้อง ทำนอง ....บ่าวข้าวจี่

อยู่ๆก็คิด..มา หลับตาก็ละ..เมอ บางวันก็อยากเจอเธอขึ้นมา ซะงั้น..แหละ
    เบอร์โทรที่ขอ..ไป เมื่อไหร่จะเท็คแคร์ ตอนนี้กำลังแย่ เหงาใจนักหนา....

โทรมาให้แว๊บ..นึง คิดถึงและห่วงใย เท่านี้ก็สุขใจ ไม่ต้องมี คำสัญ
    อาทิตย์ ละเจ็ดวัน ห่วงฉันทุกเวลา คงไม่มีปัญหา สำหรับเธอใช่..ไหม

( Hook ) น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... อย่าลืม น๊ะโทรหน่อยน่ะ ....
    น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... อย่าลืม น๊ะโทรมา น่ะ
    น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... คิดถึง..น๊ะ ........ รู้หรือเปล่า

อยู่ๆก็รักเธอ..ก็เผลอใจแล้ว..ซิ จะทำยังไงดี มีปัญหาซะ...แล้วเรา
    ก็ใจมันดื้อดึง คิดถึงก็เริ่มเหงา ไม่ได้ยินเสียงเขามันปวดใจ..นักหนา
    ..น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... อย่าลืม น๊ะโทรหน่อยน่ะ ....
    น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... อย่าลืม น๊ะโทรมา น่ะ
    น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... คิดถึง..น๊ะ ........ รู้หรือเปล่า

(ซ้ำ) ทั้งหมด .........

[MUSIC]http://www.file2go.com/mrun.php?me=10013s3[/MUSIC]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวข้าวจี่; 23-08-2010 at 12:27.