หัวข้อ: ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 2

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา

ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 2

Good morning! ชาวพี่น้องบ้านมหาทุกคนคับ เมื่อนี่อากาศที่พัทยาครึ้มฟ้าครึ้มฝนแต่เช้า บ่าวเลยตื่นสายจั่กหน่อย I woke up too late this morning. ( ไอ-โวค-อัพ-ทู-เลท-ดีส-มอร์นนิ่ง ) มาเฮ็ดงานมื้อนี้ข้าวเช้ากะบ่ทันได่กินกะยังหว่า
    หลังจากที่หนุ่มพัทยาเกริ่นไปแล้วเมื่อวานเรื่องการทักทายไปแล้ว คำที่ใช้เป็นทางการกะมี Good morning!, Good afternoon!, Good evening! ทั้งสามคำนี่กะถือว่าเป็นแบบทางการ
    สเต็ปต่อมากะคือสิเป็นการถามถึงสุขภาพการเป็นอยู่ ถ้าบ่ได่พ้อกันโดนกะสิยาวจักหน่อย ถ้าคือหนุ่มพัทยากับ ผจก ยุออฟฟิศกะเอาแบบง่ายๆ เช่น

How are you today? ( ฮาว-อา-ยู-ทูเดย์ )

How are you doing? ( ฮาว-อา-ยู-ดูอิ่ง )

How have you been doing? ( ฮาว-แฮฟ-ยู-บีน-ดูอิ่ง )

How do you do? ( ฮาว-ดู-ยู-ดู ) ***ใช้ในกรณีที่พ้อกันเทื่อแรก***

ทั้งหมดทั้งแบบกะถามว่าซำบายดีบ่ซั่นล่ะ เป็นทางการจั่กหน่อย แบบสั่นๆบ่เป็นทางการกะมียุคับ ยกโตอย่างเช่น

How's everything? ( ฮาวส์ เอฟวรี่ทิ่ง )

Is everything okay? ( อีส-เอฟวรี่ทิ่ง-โอเค )

สองคำกะถือว่าใช้ได้

ต่อมากะเป็นการตอบรับการทักทายกันครับ

Fine , thank you. And you ?(ฟายน์ แธ้งกิ่ว แอนด์ ยู้ ) สบายดีขอบคุณ แล้วคุณล่ะ

Very well , thanks. ( แวรี่เวล แธงส์ ) สบายดีมาก ขอบคุณ

Just fine , thanks. And you?(จัสท์ ฟายน์ แธ้งส แอนด์ ยู้ ) ก็สบายดี ขอบคุณนะ แล้วคุณล่ะเป็นยังไงบ้าง

Great , thanks. ( เกรท แธงส์ ) เยี่ยมมาก ขอบคุณ

Good , thank you. And you ? ( กู้ด แธ้งกิ่ว แอนด์ ยู้ ) สบายดี คุณล่ะ เป็นไง

Pretty good , thanks. ( พริททิ่กู้ด แธงส์ ) ค่อนข้างดี ขอบคุณ

Quite well, thanks (ไคว้ท์เวล แธ้งส ) ค่อนข้างดี ขอบคุณ

สังเกตุได่ว่า ตามทำเนียมแล้วหลังจากกล่าวทักทายแล้วกะถามถึงสุขภาพความเป็นอยู่ สามารถเลือกใช่ได้หลากหลายตามต้องการ จากนั้นคนถูกถามกะตอบไปเป็นจั่งได๋ว่าไป
    บางคนกะสิถามว่า ถ้าข้าน้อยบ่ซำบายสิให้ตอบว่าได๋เท้า อันนี้กะมียุตั่วละคับ ตามมาเลย..

Not too good. ( น๊อท-ทู-กู๊ด ) บ่ค่อยซำบายปานได๋

Oh, very bad. ( โอ้ เวรี่แบด ) แย่มากๆ **อันนี่อาจสิบ่ซำบายหนักเลยละคับ**

ปกติแล้วถ้าตอบว่าบ่ค่อยสะบายกะมักสิตามด้วยอาการ โตอย่างเช่น

์Not too good. I've got a bad cold. ( น๊อท-ทู-กู๊ด-ไอ-แฮฟ-ก๊อต-อะ-แบด-โคล ) แปลได่ว่า บ่ซำบายเป็นไข้หวัด ถ้าไข้หวัดใหญ่กะสิว่า

Oh, very bad. I've got a fever. ( โอ้-เวรี่-แบด-ไอ-แฮฟ-ก็อต-อะ-ฟีเวอ )

ถ้าปวดหัวกะสิหว่า Not so good. I've got a headache. ( น๊อท-โซ-กู๊ด / ไอ-แฮฟ-ก๊อต-อะ-เฮดเอค )

ในกรณีที่ปวดท้องกะสิว่า I've a stomachache. ( ไอ-แฉฟ-อะ-สโทมัคเอค )

อันนี้เป็นแคเบื้องต้นครับ ยังมีอีกมากมายหลายอย่าง แต่ว่าเป็นประโยชน์มหาสารสำหรับการพูดคุยทั่วๆไป รวมทั้งเวลาสิลาการลางานกะใช้ได่คือกัน บ่ผิดกติกา

มีคำหนึ่งคับพี่น้อง "เรื่อยๆ" คำนี่หนุ่มว่าใช้กันบ่อยๆ แต่บางคนกะอาจจะบ่รู้ So so ( โซ-โซ ) แปลว่า "เรื่อยๆ"

เอาละเนาะคับ สำหรับมื้อนี่ เอาไว้ซำนี่สาเกิ่น มื้อหน้าจั่งมาหว่าหันต่อครับ

Bye for now. See you next time....:l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพัทยา; 31-08-2010 at 12:32.

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ขอบคุณหลายจ้า เข้ามาอ่านแล้วกะได้ความรู้นำ อยากถาม I miss you นั่นเดะจ้า พอดีมื้อเส่าตื่นขึ้นมาได้ยินผุบ่าวข้างบ้าน เลาเว่าทอสับ แฮะๆ ...
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไก่น้อย
    ขอบคุณหลายจ้า เข้ามาอ่านแล้วกะได้ความรู้นำ อยากถาม I miss you นั่นเดะจ้า พอดีมื้อเส่าตื่นขึ้นมาได้ยินผุบ่าวข้างบ้าน เลาเว่าทอสับ แฮะๆ ...
    ไก่น้อยครับ ถ้ามีผุได๋มาเว้าแบบนี่นำ กะให้หอมไปซักฟ้อดเด้อครับ :l-:l-:l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

ป้าดดดด เก่งๆ แบบนี่ English - English ตั้วหนี่ บ่อแม่น American - English เนาะ

เอ๋า... สิไห่ไปหอมเพิ่นเฮ็ดหยัง เพิ่นอาจสิคิดฮอดแบบเพื่อนก่าได้ หึยยย เข่าข่างจะของเด้หนี่ ฮาาาาา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 21-03-2011 at 23:25. เหตุผล: กลับหัว อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    thank you
    you cause English be easy really
    '''''''''''''''''^____^'""""""""""""""

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Boom69
    thank you
    you cause English be easy really
    '''''''''''''''''^____^'""""""""""""""
    ต้องพูดว่า Your English lesson is really easy. ถึงจะถูกต้องครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขอบคุณสำหรับความฮู่มากครับ คุณ หนุ่มพัทยา...
    เซียงเหมี่ยงฯ มาเป็นลูกศิษย์นำคนหนึ่งเนาะ รอบทต่อไปเด้อ...
    แต่ว่า แก้ คำพิมพ์ผิดนิด bad(บ่ดี) น่าจะแทน bed (เตียง) เนาะครับ...

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    ขอบคุณสำหรับความฮู่มากครับ คุณ หนุ่มพัทยา...
    เซียงเหมี่ยงฯ มาเป็นลูกศิษย์นำคนหนึ่งเนาะ รอบทต่อไปเด้อ...
    แต่ว่า แก้ คำพิมพ์ผิดนิด bad(บ่ดี) น่าจะแทน bed (เตียง) เนาะครับ...
    ขอบคุณครับ หมุ่นพัทยาแก้ใขให้เรียบร้อยแล้วครับผม:*-

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ขอบคุณครับที่แวะมาแชร์ความรู้ให้ครับ

อยากขอแนะนำให้พี่น้องบ้านเฮาที่อยากเรียนอังกฤษอีกสักเว็ปครับ
    สามารถดาวโหลดไฟล์เสียงมาฟังได้หลายๆ podcast ครับ พูดชัดมาก
    ซึ่งจะสอนเรื่องต่างๆมากมายในชีวิตประจำวัน การงาน การเดินทาง และอีกมากมาย

www.eslpod.com รับรองทักษะการฟังท่านจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

English as a Second Language