หัวข้อ: คิดฮอด...ผู้ลางคน...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ คิดฮอด...ผู้ลางคน...

... พี่น้องเห็นรูปสับปะรดแล้ว อาจจะสงสัยนะครับว่า ไปเกี่ยวอะไรกับ “คิดฮอดผู้ลางคน” ไหน ๆก็ไหนแล้ว
    ไปดูสรรพคุณทางยาของสับปะรดก่อนเผื่อเป็นการทบทวนครับ
    สรรพคุณ :
    ราก - แก้นิ่ว ขับปัสสาวะ แก้กระษัย ทำให้ไตมีสุขภาพดี แก้หนองใน แก้มุตกิดระดูขาว แก้ขัดข้อ
    หนาม - แก้พิษฝีต่างๆ แก้ไข้ ลดความร้อน ไข้พา ไข้กาฬ
    ใบสด - เป็นยาถ่าย ฆ่าพยาธิในท้อง ยาขับปัสสาวะ แก้กระษัย
    ผลดิบ - ใช้ห้ามโลหิต แก้โรคทางเดินปัสสาวะ ฆ่าพยาธิ และขับระดู
    ผลสุก - ขับปัสสาวะ ขับเหงื่อ และบำรุงกำลัง ช่วยย่อยอาหาร แก้หนองใน มุตกิด กัดเสมหะในลำคอ
    ไส้กลางสับปะรด - แก้ขัดเบา
    เปลือก - ขับปัสสาวะ แก้กระษัย ทำให้ไตมีสุขภาพดี
    จุก - ขับปัสสาวะ แก้นิ่ว แก้หนองใน มุตกิดระดูขาว
    แขนง - แก้โรคนิ่ว
    ยอดอ่อนสับปะรด - แก้นิ่ว

... เริ่มเรื่องเลยนะครับ วันนี้ผมขับรถไปที่ทำงานที่อรัญประเทศ มาถึงกบินทร์บุรี ซึ่งโดยส่วนตัวผมชอบขับรถเลนขวา
    คือถนนแถวนั้นเป็นสี่เลน แล้วมีรถคันหนึ่งทั้งบีบแตร ทั้งตีไฟหน้าขอทาง ผมคิดในใจจะรีบร้อนอะไรหนักหนา เราก็ร้อยยี่แล้ว
    ผมหลบให้ มองตามเป็นรถปิคอัพบรรทุกสับปะรดเต็มคันเลย คงจะรีบไปส่งตลาด เมื่อรถผ่านไป ความคิดถึงใครบางคนมันผุดขึ้นมาทันที
    ยิ่งขับตามไปใจก็ยิ่งคิดถึง ...ถ้ามีโอกาสผมจะซื้อไปฝากคนที่ผมกำลังคิดถึงสักสองสามลูกให้สมกับความคิดถึงครับ....
    (ไม่ทราบว่าพี่น้องคิดถึงใครอยู่ไหมครับ ส่วนผมเห็นสับปะรดแล้วคิดถึงคิดถึง...)

" คิดถึงทุกเวลาอยู่อย่างนี้
    ทั้งทั้งที่เกินไกลในตัวเขา
    ก็ยืนยันแล้วนี่ใจของเรา
    จะเจ็บจะเศร้ารักเจ้าแล้วไม่เป็นไร "

[radio]http://www.file2go.com/mrun.php?me=10625s1[/radio]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 20-05-2011 at 13:39.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม