หัวข้อ: ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 9

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา

ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 9

สวัสดีครับชาวบ้านมหาทุกท่าน วันนี้พักในส่วนของเนื้ออีกสักวันนะครับเพื่อไม่ให้หนักเกินไป สำหรับวันนี้ หนุ่มพัทยาเอาข่าวจาก บีบีซี มาฝาก เพื่อเป็นการฝึก แปลและก็ยังทำให้เราได้ทราบความเคลื่อนไหวในต่างประเทศไปด้วยในตัว มาเริ่มกันเลยครับ

Guatemalan authorities say at least 36 people have been killed in landslides caused by weeks of heavy rains.

Guatemalan authorities (Subject) ประธานของประโยคครับ ประกอบด้วยคำนามและคำคุณศัพท์ Guatemalan (กัวเตมาลาน) เป็นคำคุณศัพท์ (Adjective) ผันมาจากคำนามคือ Guatemala นั้นเองครับ มาขยายคำว่า Authorities (ออโธริติส) แปลว่า เจ้าหน้าที่ หรือ ฝ่ายบริหาร (รัฐบาล) แปลได้ว่า “เจ้าหน้าที่ทางการของประเทศกัวเตมาลา”

say (Verb) กริยาในประโยคครับ say แปลว่า พูด จริงๆแล้วเวลาแปลเราจะใช้คำที่สละสรวยมากขึ้น เช่น กล่าว แถลง แจ้ง บอก เปิดเผย ให้สมภาษ เป็นต้น

at least 36 people have been killed in landslides caused by weeks of heavy rains. ส่วนที่เหลือเป็นเพียงส่วนขยายเท่านั้นครับ ทั้งประโยคนี้เราเรียกว่า Noun Clause ทำหน้าที่เป็นกรรมในประโยค ให้สังเกตุที่กริยาแล้วจะง่ายขึ้นครับ say เป็น (transitive verb) คือ กริยาที่ต้องการกรรมมารองรับ คำที่ทำหน้าที่เป็นกรรมได้มีสองประเภทครับ คือ คำนาม และ คำสรรพนามเท่านั้น เพราะฉนั้นไม่ว่าจะเป็นคำ หรือกลุ่มคำที่ตามหลัง say จึงทำหน้าที่เป็นกรรมนั้นเองครับ
    ทั้งประโยคนี้แปลได้ว่า “เจ้าหน้าที่ทางการของประเทศกัวเตมาลากล่าวว่า มีประชาชนอย่างน้อย 36 คนเสียชีวิตจากเหตุแผ่นดินถล่มเนื่องจากเกิดฝนตกหนักติดต่อกันหลายสัปดาห์”
    ส่วนที่เหลือหนุ่มพัทยาจะลงสีเฉพาะคำที่เป็นกริยาให้นะครับ อยากให้ลองทำเองดูส่วนที่เหลือ จะได้เก่งๆกันไงครับ

In the worst incident, a hillside collapsed on a crowd of volunteers as they tried to dig out a bus buried by a previous mudslide.

ในอุบัติเหตุครั้งที่เลวร้ายที่สุดครั้งนี้ ยังเกิดหตุเชิงเขาถล่มใส่กลุ่มอาสาสมัคร ขณะที่พวกเขากำลังพยายามขุดเอารถบาสที่ถูกฝังจากเหตุโคลนถล่มก่อนหน้าอีกด้วย

At least 20 bodies have been recovered, but the search for around 40 people still missing has been suspended for fear of further landslides.

มีอย่างน้อย 20 คนที่สามารถกู้ร่างขึ้นมาได้ แต่การค้นหาอีก 40 คนที่ยังคงสูญหายต้องถูกยกเลิกไปก่อน เนื่องจากเกรงว่าจะเกิดดินถล่มซ้ำขึ้นมาอีก

President Alvaro Colom has called the disaster a national tragedy.

ประธานาธิบดี อัลวาโร โคลอม เรียกเหตุการครั้งว่า เป็นโศกนาฏกรรมภัยพิบัติแห่งชาติ

He visited the scene where rescuers were digging frantically to find people buried in thick mud at kilometre 171 of the Inter-American highway north of Guatemala City.

เขาได้เดินทางไปยังจุดเกิดเหตุที่บรรดาหน่วยกู้ภัยกำลังขุดหาผู้คนที่ถูกฝังอยู่ใต้โคลนหนา บริเวณกิโลเมตรที่ 171 ของทางหลวงอินเตอร์อเมริกันทางตอนเหนือของเมืองกัวเตมาลา

"This weekend alone, we have seen damage comparable to what we experienced with Agatha", Mr Colom said, referring to a tropical storm that killed 165 people in May.

โคลอมให้สมภาษว่า “เพียงสุดสัปดาห์นี้อย่างเดียว เราได้เห็นถึงความเสียหายที่สามารถเทียบได้กับ เหตุกาณ์ของพายุอะกาต้า พายุโซนร้อนที่คร่าชีวิตผู้คนไป 165 คนในเดือนพฤษภาคม

"It is painful that poor people always pay the price for natural disasters."

“มันเป็นความเจ็บที่คนยากจนต้องมาชดใช้ให้กับภัยธรรมชาติต่างๆ”

คงไม่ยากกันเกินไปนะครับ เอาไว้ชั่วโมงหน้าเจอกันใหม่นะครับ Have a good day!:1-:1-:1-

ที่มา http://www.bbc.co.uk/news/world-latin-america-11194676
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพัทยา; 06-09-2010 at 17:40.

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    Guatemalan (กัวเตมาลาน) เป็นคำคุณศัพท์ (Adjective) ผัวมาจากคำนามคือ Guatemala นั้นเองครับ

ตั้งใจอ่านอย่างคักเลย (พึงรู้ว่าผัวมาจากไส อิอิ ...) ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า สำหรับความรู้ที่เอามาฝากพีน้องบ้านเฮา รอติดตามตอน10และต่อๆไปยุเด้อจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    แฟนขับมาแล้ว อิอิ จิติดตามตอนต่อไปครับขอบคุณครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไก่น้อย
    Guatemalan (กัวเตมาลาน) เป็นคำคุณศัพท์ (Adjective) ผัวมาจากคำนามคือ Guatemala นั้นเองครับ

ตั้งใจอ่านอย่างคักเลย (พึงรู้ว่าผัวมาจากไส อิอิ ...) ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า สำหรับความรู้ที่เอามาฝากพีน้องบ้านเฮา รอติดตามตอน10และต่อๆไปยุเด้อจ้า
    แก้ให้แล้วเด้อครับคุณไก่น้อย:*-:*- ถ้าผิดม่องได๋กะแจ้งมาครับ จะได้ทำการแกไขเนาะ :l-:l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ขอบคุณค้าาาาาาาาาาาาา เอาข่าวไทยๆข่าวอาชญากรรมแหน่กะดีจ้า ใกล้โตเองสิได้จำไว้ใช้ได้ง่ายๆ